Lựa chọn công ty product hay outsourcing?

Anh em thích làm việc cho các công ty product (tự làm sản phẩm và tự kinh doanh như VNG) hay các công ty outsourcing (gia công phần mềm như: FPT, Havey Nash) ? Tại sao ? :smile:

Em đang làm startup, lương lậu không đảm bảo, nếu chắt bóp chi tiêu thì đủ tiền ăn nhưng vì anh em làm với nhau lâu rồi nên vẫn cố gắng bám trụ (cty cũ sập nên mấy anh em tập trung lại thôi).

Em cảm thấy mình mạo hiểm quá :frowning: Với lại từ lúc ra trường đến giờ em cũng chưa đi phỏng vấn ở cty khác nào cả nên thấy mình ngu ngu kiểu gì ấy :frowning:

2 Likes

Chào các bạn,
Để dùng từ chính xác thì VNG đã là startup rồi, và giờ đã qua cái thời Startup. Nói đúng hơn thì VNG là công ty phát triển product (product company để phân biệt với outsourcing company)
Anh cũng sẽ có 1 topic ở buổi meetup lần 2 của DNH "Sinh viên ra trường, có nên làm việc ở công ty khởi nghiệp (startup) hay không?"

Tài
InternshipNetwork.Org

4 Likes

Để em sửa lại cho chính xác. :smile:

Mình nghĩ công ty về product hay start up gì cũng ok cho kiến thức sau này của mình cả, start up thì mình nghỉ học đc nhiều hơn, làm tất cả mọi thứ, sau đến product, outscourcing, muốn học đc nhìu đừng làm những cty chỉ làm inside cho nội bộ, theo mình là như thế :), chém nhẹ :wink:

Làm outsource thì học hỏi được nhiều thứ hơn, sau này dễ cho start up hoặc các hướng phát triển cao. Nhưng vất vả.
Làm product thì nhẹ nhàng hơn nhiều nhưng cả mấy năm chỉ biết mỗi công nghệ mà dự án làm

1 Like

Nhưng trước đây, khi 2 năm về trước mới ra trường thì mình làm cho 1 cty nho nhỏ (hiểu như 1 nhóm startup làm vài PRODUCT nhỏ), mình nghĩ nó ko lâu dài nên mục tiêu chỉ là học và hỏi, làm và lấy KINH :grin:

Năm nay đã đủ lông đủ cánh để đi con đường OutSourcing, nói chung thì cái nào củng có cái lợi riêng tùy ng thích thú nhưg quan trọng hơn mình thấy OutSourcing nó giúp chúng ta phát triển nhiều SKILL hơn :slight_smile:

Mình đến từ FPT :smile:

2 Likes

Đúng như bạn nói, làm outsource nhất là làm cho thị trường Nhật thì họ bắt làm tài lại rất đầy đủ, làm từ đầu nên thu được nhiều kinh nghiệm. Out source thì họ đòi hỏi nhiều thứ tùy khách hàng

Outsource hay Product cũng đều có mục đích chung là tạo ra sản phẩm. Cái khác nhau là: outsource thì làm bao nhiêu hưởng bấy nhiêu, product thì tính theo doanh số thu được của phần mềm.

Tớ thích làm product hơn. Ở blog anh @hungho có bài viết về vấn đề này khá hay, mọi người nên tham khảo.

2 Likes

Hướng đi an toàn nhất: 1 năm đầu làm product, 2-3 năm làm outsource, lúc này bạn đã 26 27 tuổi rồi, phấn đấu lên chức gì cao hơn như Jenior Developer, Technical hay Team Leader trong công ty hiện tại, và nếu có duyên gặp startup tuyệt vời nào đó thì cũng đáng để ta thử 1 phen.
Mình có viết 1 bài chi tiết trên blog của mình, hoan nghênh mọi người ghé thăm nhé

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?