Lỗi xuất tiếng Việt trong Python

mình đa sử dụng gói lệnh # -- coding: utf8 --
nhưng khi đánh thì chữ “ặ” “ấ” nói chung là chữ có 3 kí tự trở lên thì nó đều chuyển về dấu “?” . còn mấy cái khác như “ă” “â” “đ” … thì vẫn hiển thị bình thường

File của bạn đang đặt encoding là gì, bạn edit bằng editor nào?

1 Like

Cái này không liên quan đến Python mà nó liên quan đến việc dữ liệu bạn ghi ra là ghi vào đâu. Nếu bạn khi lên một shell gì đó thì nó có nhiều nguyên nhân. Có thể là do hệ điều hành, cũng có thể là do font chữ của cái shell đó.

1 Like

vậy có thể khác phục theo những cách nào

Bạn hãy thử gõ lệnh này lên shell của bạn rồi sau đó chạy chương trình Python

chcp 65001 
1 Like

Bạn miêu tả chính xác tất cả những gì mà bạn đã làm coi nào, gõ Tiếng Việt ở đâu?, gõ trên cmd hay là gõ trên ide?? Cứ mơ hồ thế này thì trời giúp nhé.

1 Like

trên IDLE bạn

Theo mình được biết thì cái shell này được viết bằng Tk thì phải. Và cái này hỗ trợ Unicode không được tốt, do đó khi bạn gõ thì việc xử lí các unicode này không được như ý. Mình nghĩ là hiện tại không có cách nào fix được

2 Likes

Thế đành phải viết tiếng anh hoặc cài một IDE khác để chạy python bằng tiếng việt hả.

Không hẳn, bạn có thể sử dụng shell để xuất kết quả.

1 Like

mà bạn xài hệ điều hành nào. ý bạn nói Shell ở đây là Prompt shell hả

Mình dùng Windows 10. Shell ở đây có thể làm powershell, cmd, rồi bao nhiêu thứ khác bạn có thể cài thêm trên windows. Trên Linux hay OSX thì điển hình là Terminal và nó support unicode cực kì tốt.

2 Likes

Phải có cái này thì Python mới có thể chạy được.

[ENVIRONMENT]::SETENVIRONMENTVARIABLE("PATH", "$ENV:PATH;C:\Users\Tên_Máy_Bạn\AppData\Local\Programs\Python\Python36-32\", "USER")

Sau đó tắt đi mở lại. Python lại xem.

1 Like

Đánh cái đó vào Shell hả. Sau khi đánh xong thì print(“Hello World”) nó ko in ra kết quả
Còn tắt mở lại thì nó mất.

mở lại rồi in ra dòng gõ python thử xem.

1 Like

vẫn báo lỗi như hình

Bạn cho mình coi folder cài Python của bạn nào. Và cho mình coi cái dòng mà bạn dán vào Powershell nào.

1 Like

Bạn xác định folder path của cái “python.exe” của bạn (Ví dụ: “C:\Users\neiliyerstiven_best\AppData\Local\Programs\Python\Python36-32”, rồi thêm nó vào enviroment variables, bỏ folder path vào như cái này: http://motbit.com/huong-dan-cach-thiet-lap-bien-moi-truong-path-voi-windows-10.html

1 Like

trời . e đã điền dùng folder rồi mấy bạn. chỗ tên máy của bạn mình cũng điền đúng luôn rồi.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?