Lỗi xảy ra với python khi sử dụng pyinstaller trên win10

Em mới học lập trình ạ. Em có thử chuyển một file python sang file exe bằng lệnh pyinstaller tên --onefile
file exe vẫn được tạo ra bình thường nhưng khi e mở ra thì win 10 báo lỗi ngay và xóa file đó. Lỗi này bắt đầu xảy ra sau khi em chuyển file DamLaKeo.py một lần xong sau đó em có sửa một chút và chuyển tiếp tục chuyển file đó ở cùng thư mục cũ mà em quên chưa xóa mục dist của lần chuyển cũ. Em đã thử uninstall pyinstaller thì xuất hiện lỗi như ảnh dưới và ko gỡ được. Em cũng đã thử gỡ cài đặt python và cài lại nhưng vẫn bị lỗi. Em chuyển bằng lệnh pyinstaller DamLakeo thì vẫn mở được file exe bình thường. Mong mọi người giúp đỡ ạ!

Hình thứ nhất báo tập tin thực thi chứa virus hoặc mã độc. Bạn có cài phần mềm chống virus nào không?

Hình thứ 2 không có lỗi nào cả.

2 Likes

Cám ơn bạn đã trả lời
Mình không cài phần mềm chống virus nào chỉ có phần mềm Window Security được cài sẵn ở trong Win 10 thôi. Lúc trước đó mình chuyển file thì vẫn được nhưng sau khi mình quên chưa xóa file dist cũ và chuyển lần 2 thì mình mở thư mục dist có lag thật và khi mình mở file exe trong đó thì Window Security có hiện lên như vậy.
Còn hình 2 ko có lỗi thì sao khi mình uninstall thì nó lại ko nhận vậy.

Bạn có nhập y để xác nhận xóa chưa?

1 Like

Mình hiểu rồi cảm ơn bạn nhiều. Họ yêu cầu là xác định yes/no mà hôm đó mình ko biết nên tưởng nó lỗi

vừa mình đã thử gỡ installer và cài lại rồi nhưng vẫn bị lỗi như cũ. Khi bị lỗi đó máy mk có lag thật sự.

PY mấy cái lệnh liên quan đến quyền người dùng tự build thường báo virus khi mang file qua máy khác.
Bác có thể bỏ qua thông báo virus ở trong window defender.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?