Lỗi unusable trong quá trình cài đặt ubuntu?

Chào các bác , hôm nay e cài ubuntu 16.04.1 thì tới bước này thì ko cài đc ? cái khoảng trống unusable e đã phân vùng ko ấn đc dấu ‘+’ ?
chả là e tính cài cho nó chạy song song win 10

Phân vùng đó chưa có định dạng, là phân vùng không thể sử dụng được, nên bạn không thể làm việc với nó cũng là đúng.

Quay trở lại win10 và định dạng lại phân vùng đó đi bạn.

định dạng lại phân vùng sao bác ? hướng dẫn giúp mình với ạ

Nếu đĩa của bạn thuộc loại MBR thì DOS chỉ cho phép có 4 phân vùng “primary” thôi, nếu muốn thêm nữa thì bạn phải chọn 1 trong các phân vùng /dev/sdai (với i: 1->4) là extended partition và sau đó là bạn sẽ thoải mái thêm các phân vùng “logical” (được đánh số từ số 5).

Mình dịch ra tại superuser và tham khảo tại wikipedia.

Chúc bạn thành công :3

Chuột phải vào mục This PC ở Windows 10, chọn Manage. Hộp thoại Computer Management xuất hiện, để ý mục Storage - Disk Management. Xem tử phân vùng 50GB bạn tạo đó đang ở định dạng gì, để cài Ubuntu thì phân vùng ổ cứng đó sẽ là định dạng Ext4. Format lại phân vùng 50GB về dạng Ext4 là được.

Đây ạ

ai giúp em với ạ ???

Di chuyển con trỏ chuột thật chậm rãi tới phân vùng 50GB, nhẹ nhàng nhấn chuột phải và chọn Format, định dạng phân vùng thành Ext4 thay vì mặc định là NTFS. :smile:

a ơi của e cũng bị lỗi như trên nhưng k đưa về định dạng Ext4 đc thì phải làm sao ạ =))

Ui mấy bạn cứ đọc thiệt kỹ mấy cái intruction trên mạng, đừng xót bước nào cả, mình khẳng định work 100% chúc bạn thành công :slight_smile:

ổ đĩa của e thuộc loại MBR bác ơi

có chữ Format đâu bác ?

nếu vậy bạn giống mình rồi :joy:

bác nào giúp e với , e bị kẹt ở chỗ này

Nhấn New Simple Volume để tạo phân vùng mới

1 Like

Bạn click vào /dev/sda, sau đó sẽ có 1 nút có nội dung kiểu format all hiện ra, nếu không tiếc dữ liệu cũ thì ấn ok để “làm lại cuộc đời :sunglasses:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?