Lỗi Unable to start program khi chạy code trên Visual Studio 2019

Em đang bị lỗi như trong hình cần giúp đỡ ạ em sài bản 2019 . em cảm ơn

Nếu bạn mới học, thì việc tiếp theo là HỌC ĐỌC.
:rofl:
Nghe buồn cười quá nhỉ, nhưng chính xác là như thế.
Học đọc thông tin lỗi của trình biên dịch đưa ra.
Mình thì đọc và chỉ hiểu ít ỏi được là bạn định nghĩa đến 2 lần hàm main() (hoặc nhiều hơn).

Như kiểu Tôn Ngộ Không hỏi cả tá người giống nhau (và giống Đường Tăng) mặc áo Cà sa xịn: “Ai là sư phụ của tôi?”. Cả tá ấy đều trả lời là: “Anh là Đường Tăng đây! Anh là sư phụ của mày đây!”.
Trình biên dịch không Hỏa Nhãn Kim Tinh.

6 Likes

Bạn nhìn sang bên phải màn hình, trong 2 cái file đó thì bấm chuột phải rồi chặn 1 file đi là được.

4 Likes

Quên nói project trên mình để 1 cpp thì chạy được nhưng tạo thêm một item mới tại đó thì cả 1 và 2 điều lỗi mình đã test bằng bài căn bản kiểu như cout<<"nghi the la ngau "; và mình hiểu main là gì nên không có chuyện viết 2 thằng main vào 1 cpp

• cảm ơn bạn reply

Ồ vậy à để mình thữ cảm ơn nhé

• sẳn cho mình hỏi tại sao phải chặng 1 file lại vậy
    Lúc trước mình dùng cfree ko có vụ chặn này
  • mình mới dùng Studio nên không rành lắm hihi

Bạn hiểu sai ý của anh @SITUVN.gcd rồi. Ý anh ấy là bạn định nghĩa 2 hàm main trong 1 project chứ không đơn giản là 2 main 1 file cpp.

Mình nghĩ có lẽ là do khi biên dịch, complier sẽ tìm hàm main() để lấy làm hàm chính. Do chung 1 project có tận 2 hàm main nên trình biên dịch báo lỗi. Hình như với VS còn có thể chọn hàm chính thì phải.
Trước đó bạn dùng cfree không gặp lỗi có lẽ là do chỉ biên dịch 1 file nguồn chứ không phải là 1 project như ở trong VS. Chú ý là trong VS bạn đang tạo 1 project chứ không phải 1 file .cpp.
Nếu sai đâu mọi người sửa lại giúp em ạ.
Link hướng dẫn giúp bạn giải quyết vấn đề: (Phút thứ 11:30)
Hình như video có giải thích.

4 Likes

ồ vậy à k cảm ơn bạn nhá hihi

Cách hay là bạn nên tạo 1 tập tin với 1 hàm main() duy nhất (vd: main.cpp), đó là tập tin để chạy các tập tin còn lại. Khi cần dùng bài/tập tin nào thì #include nó vào. Đừng có tạo mỗi tập tin 1 hàm main() như thế.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?