Lỗi sai đồng hồ khi cài song song Win 7 và Ubuntu 16.04 LTS

Mình sử dụng máy bàn, đang cài song song Win 7 và Ubuntu 16.04 LTS. Khi Boot vào Ubuntu thì thời gian Ok. Nhưng khi qua Win 7 thì bị sai thời gian. Ai biết lỗi này thì giúp mình nhé !!

1 Like

bạn kiểm tra lại múi giờ trên win xem

Cái này do sai múi giờ đó bạn. WIndows và Ubuntu đều có tính năng tự đồng bộ giờ quốc tế

Mình cũng bị lỗi này khi doulboot Win 10 và ubuntu 16.04 LTS, trên 2 HĐH đều cùng 1 múi giờ, nhưng khi vào ubuntu, vào lại win thì giờ bị sai, tưởng bị hết pin gì đó trong BIOS, nhưng mình cài lại ubuntu 14.04 LTS thì lại hết sai giờ. :confused: giờ thì đang dùng 14.04 LTS, không hiểu nguyên nhân

Múi giờ chọn đúng (UTC+07:00) Bangkok, Hanoi, Jakarta mà vẫn bị lỗi thì mình mới bàn tới chứ hehe :slight_smile:

Trước mình có xài Ubuntu 14.04 LTS thì vẫn ổn :slight_smile: Chẳng qua là muốn đổi gió chút thôi…

Mở Regedit, theo đường dẫn:

HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\TimeZoneInformation

Tạo DWORD (32bit) mới, với tên là RealTimeIsUniversal rồi chuyển Value data từ 0 thành 1.

Reboot vào Ubuntu rồi quay lại Windows.

đang dùng song song win 10 và ubuntu 16.04, cũng bị, và thi thoảng còn bị trên cả 2 HDH :smile:

1 Like

Làm vậy rồi mà vẫn chẳng có ăn thua gì bác :slight_smile:

Vậy thì mình không biết, mình dùng cách đó được mà.
Bạn thử link này xem có giúp ích gì không.

Chọn một trong 2 phương án sau:

1. Nếu muốn chỉnh giờ trong Ubuntu 16.04: sudo timedatectl set-local-rtc 1

2. Nếu muốn chỉnh trên Windows: download file này về và nhấp đúp để cài.

Chỉ áp dụng một phương án là đủ. Khi nào không được mới áp dụng thêm phương án còn lại. Hy vọng vấn đề được giải quyết.

Lời khuyên của tớ: nên chỉnh trong Windows hơn là trong Ubuntu. Lý do: nếu có mang máy đi du lịch, Ubuntu sẽ tự nhận thấy có sự thay đổi múi giờ và chỉnh đồng hồ theo mà ta không phải mất công chỉnh. Còn nếu không đi đâu ra khỏi Việt Nam, chỉnh Ubuntu có vẻ nhanh hơn vì chỉ đánh có một câu lệnh ngắn ngủn.

2 Likes

cái này mình kiếm đc .b chạy lệnh này trên ubuntu là xong, n sẽ cập nhật giờ theo location
timedatectl set-local-rtc 1

Sai đồng hồ là chuyện quá nhỏ rồi nhen :smiley:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?