Lỗi khi cài dual boot windows 10 và kali linux

Em cài dual boot windows 10 và kali linux 2016.2 khi vào tới menu Choose an operating system, em chọn kali linux để khởi động thì nó vào menu :
GRUM4DOS 0.4.5b 2010-11-24, Mem: 638K/2013M/0M, End: 34D578 [Minimal BASH-like line editing is supported. For the first word, TAB lists possible command completions. Anywhere else TAB lists the possible completions of a device/filename. ]
grub>
Mọi người giúp em với, em cảm ơn

Bạn nên cài Kali sau Win10. vì khi đó, tiến trình cuối của install Kali sẽ là cài đặt GRUB. Sau khi kết thúc cài đặt, khởi động lại sẽ thấy menu GRUB hiện lên, chọn khởi động Kali hay Win10.

Còn trường hợp của bạn hiện tại, có phải là một màn hình đen xì với cái grub>_ nhấp nháy chờ nhập lệnh đúng không?
Thử cách sau đây:

grub> ls

sẽ hiển thị ra tất cả phân vùng trên máy bạn.
rồi bạn ls tiếp với từng phân vùng để tìm phân vùng nào chứa filesystem is ext2. ví dụ ở đây là phân vùng (hd0,msdos5)

grub> ls (hd0,msdos5)
(hd0,msdos5) :Filesystem is ext2.

khi đã xác định được phân vùng ext2, thực hiện liền các lệnh sau:

grub> set root=(hd0,msdos5)
grub> set prefix=(hd0,msdos5)/boot/grub
grub> insmod normal
grub> normal

Chúc bạn may mắn ! :joy:

1 Like

Cảm ơn bạn nha.
Nhưng mình làm không được:
grub> ls : ilesystem compatibility error, can’t read whole file

Có gì đó không ổn với kali của bạn thì phải. GRUB nó hiệ vầy thì thoe ngu kiến cảu mình khả năng kali của bạn đã bi lỗi. Bạn tọa usb boot linux vào check lại phân vùng xem. Sau đó cài lại grub.

Xem gium minh loi nay voi

Cho mình hoỉ. Nếu thử hết mà vẫn không được thì phaỉ làm sao đâu bạn … hiện tại máy tính của mình đag bị như thế và ko biết phaỉ làm sao , mong bạn giúp đỡ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?