Lỗi clang: error: linker command failed with exit code 1 (use -v to see invocation)

Hiện tại mình là sinh viên mới tiếp cận với Visual Studio Code.
Mình chỉ mới tập tành code và muốn thử chạy chương trình C trên Visual Code
Và gặp một lỗi như vậy từ Visual Code mọi người từng gặp lỗi này xin giúp đỡ ạ.

Mình vẫn không biết cách khắc phục như thế nào nên nhờ mọi người giúp đỡ ạ,

là sinh viên thì nên có tinh thần tìm hiểu và học hành nghiêm túc
cả câu hỏi cũng không nghiêm túc, không có một cái mô tả ngữ cảnh nào, đang làm gì, làm như nào mà ra cái lỗi đó
hoặc ít nhất thì cũng cố gắng dịch (bằng khả năng tiếng anh của bản thân, bằng google dịch…) để đọc hiểu cái thông báo trên

4 Likes

dạ em xin lỗi em chỉ là em ghi lại phần báo lỗi thôi ạ.
Em cũng rất xin lỗi vì không nói lí do mình làm gì và em cũng đã chỉnh sửa lại rồi ạ ai có biết thì giúp em fix lỗi với ạ. Em cảm ơn rất nhiều ạ!

bản thân vscode không phải là IDE, chỉ là một editor, là một trình soạn thảo, có hỗ trợ colorize cho ngôn ngữ C mà thôi, nothing more
muốn được hỗ trợ nhiều hơn thì cần phải cài những extension để hỗ trợ thêm
image

sau khi cài, bạn còn phải cấu hình
phần output đó nếu không phải do bạn chủ động compile và run file code C trên vscode thì bạn có thể bỏ qua
trước mắt bạn cứ compile và chạy bằng terminal/cmd thôi, chỉ coi vscode như một trình soạn thảo, đừng quan tâm đến cái đó
khi nào bạn vọc đủ nhiều, hiểu đủ nhiều về vscode thì lúc đó bạn tự biết bạn cần làm gì

2 Likes

dạ em có cài extension rồi ạ cả ngôn ngữ và extension để run code luôn ạ nhưng phần output vẫn báo lỗi.
Compile và chạy bằng terminal/cmd em vẫn chưa hiểu cái này lắm ạ. Mong a chỉ rõ thêm ạ.

Bạn đã làm theo hướng dẫn chưa?
image

2 Likes

dạ mình đã đọc hướng dẫn nhưng hướng dẫn là phải cài clang nhưng máy mình không có sẵn clang giờ mình không biết làm sao để cài ạ

bạn nên chuyển sang sử dụng một IDE khác như dev c++ hoặc codeblock trước, vscode để code C lúc này chưa phù hợp với bạn
hoặc nếu bạn vẫn yêu thích vscode thì bạn có thể code bằng vscode, dùng IDE khác để chạy

1 Like

mình hiểu rồi ad mình cảm ơn ad nhiều nha!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?