Lỗi cài dual boot grub

Các anh( chị) cho e hỏi xíu. E cài dual boot giữa win7 và elementary. Lúc đầu e cài qua usb thì nó báo lỗi grub, sau khi e cài live CD nó vẫn báo lỗi,
Nó báo như hình thì e chọn target như nó hiển thị rồi mà nó vẫn báo lỗi. anh chị nào biết chỉ e với.

Bạn cứ bình tĩnh, phỏng theo lỗi này mà nói thì bạn cài sai vị trí của HĐH Linux rồi, lẽ ra bạn phải cài nó vào chung với ổ có chứa grub của win 7 (ở đây là sda 1), mình đã từng bị lỗi như này.
Có một số bạn bảo cài vào 2 ổ riêng vẫn boot lên bình thường, chọn HĐH trước khi vào nhưng ko hiểu sao mình thì sau mấy lần cái cứ phải cài 2 cái vào 1 ổ mới chạy dual được (chọn tùy chọn shink).

2 Likes

Đúng vậy, @Man_Z lần sau đừng “up” bài viết thế nhé, Đạt xóa 2 trả lời đi để dễ thảo luận.

Cảm ơn @ChienCG

2 Likes

Chú ý ngay lúc chọn ổ đĩa cài Linux, bạn đã set vùng cho Boot chưa hoặc EFI/UEFI nếu không có nó sẽ không cài boot.

1 Like

Sorry anh ltd :smiley:

Nếu cài vào mục sda1 thì nó là ổ C của win 7 mà.

e chưa, mà e cũng không biết set kiểu gi. Lần trước e cài có phải set gì đâu nhỉ. e cài ubuntu cứ thế là được luôn mà.

Đúng đó bạn, mình cài fedora phải cài vào cùng ổ vs win 7 ms ko bị lỗi bạn à :smile:

vậy nếu sau này mình không thích, mình muốn gỡ ra thì mình phải xóa kiểu gì hả anh?

Bạn dùng phần mềm của windows để xóa phân vùng của linux rồi gộp lại là được, mình hay làm thế :smile:

ơ, anh có bảo là cài vào ổ C của win. Vậy tất cả các file cài của linux nó hòa vào file của win rồi thì làm sao còn phân vùng để xóa linux được nữa anh.

Như mình nói ở trên, có tùy chọn shink mà, là nén wins vào 1 chỗ và dành 1 khoảng trống nhất định (mình chọn) để cài linux. Bạn xem cái đó có giống fedora của mình ko?

shink chia ổ C ra 2 phần thì e biết, nhưng nén windows vào 1 chỗ thì e không hiểu lắm, anh có thể nói rõ hơn 1 xíu đi anh. :smiley:

À, đó là việc mà tùy chọn shink sẽ làm, bạn thì ko cần làm bằng tay, khi bạn chọn shink nó sẽ làm thế cho bạn :smile:

Cậu xem xem máy của mình là BIOS hay là EFI rồi dùng Rufus mà tạo vào USB rồi cài bình thường.
http://blogtinhoc.vn/huong-dan-xem-may-tinh-dung-uefi-hay-bios-mbr-hay-gpt.html

1 Like

anh cho e hỏi, vậy nếu mình cài vào ổ C của win thì mình vẫn phải tạo 1 phân vùng swap như cài các distro khác của linux đúng ko anh.
Cái thứ 2 e muốn hỏi nữa là elementary os nó có phải là debian ko anh?, vì e thấy debian nó giống của ubuntu thì chắc được hỗ trợ nhiều hơn.

Từ wikipedia: elementary OS is a Linux distribution based on Ubuntu.

Nhìn chung các hệ điều hành Linux thì Ubuntu có cộng đồng hỗ trợ mạnh nhất.

Có chứ, vẫn phải tạo, nhưng việc này là hoàn toàn tự động, bạn cũng ko phải động tay đâu :smile:

e không thích ubuntu lắm.

e đọc trên mạng, hầu hết tất cả các trang web hướng dẫn cài dual boot đều bảo phải tạo 1 phân vùng swap gấp đôi ram của máy.

mà các anh cho e hỏi, tại sao họ cài có sao đâu nhỉ.

Chính xác là phân vùng swap sẽ phải gấp đôi ram của máy, dùng trong trường hợp hết ram. Cái này trong quá trình cài đặt thường là tự động nó đặt cho mình, nếu ko mình tự đặt, đâu có vấn đề gì đâu?

Mình nói rõ với bạn ở trên là một số bạn cài ko sao nhưng khi mình cài fedora trên máy mình thì phải làm thế mà :smile:

1 Like

Xem hình bạn post tôi không hiểu được bạn cài grub lên /dev/sda hay /dev/sda5? Ổ cứng bạn gpt hay mbr? Bạn có tạo /boot riêng ko?

Bạn thử tạo 1 phân vùng EFI cho grub thử xem, nên tạo bằng GParted
Tạo phân vùng khoảng 200mb, định dạng FAT32
mount point là /boot/efi
boot flag là “boot”
rồi vài grub vào đó xem

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?