Lỗi cài đặt apache và php trên ubuntu 12.04

Chào ace DNH, mình là người mới có 1 vấn đề chưa giải quyết được. Chả là mấy hôm trước mình có cài đặt 1 gói cho apache 2.4, nhưng bị xung đột nên mình có gỡ sạch sẽ apache ra. Nhưng lúc cài lại thì không được, sau khi tham khảo nhiều cách thì mình có cài lại được apache 2.2, đồng thời php cũng bị hạ xuống 5.4. Do đó 1 số project không chạy được do yêu cầu min php 5.6. Mình có thử add 1 số ppa theo hướng dẫn để cài lại apache 2.4 và php5.6 nhưng không được do các ppa này die hết rồi (hoặc không còn dùng được trên ubuntu 12.04). Mình không thể nâng cấp cũng như cài đặt lại toàn bộ máy. Vậy ace có giải pháp nào thay thế để cài lại apache 2.4 và php 5.6, hoặc chỉ cần php 5.6 dùng với apache 2.2 cũng được.

Ubuntu 12.04 end of life rồi, bạn nên upgrade ubuntu đi.
Có 2 cái ppa cho apache2php nhưng tác giả không support cho 12.04 nữa.

Một lựa chọn khác là cài XAMPP.

1 Like

mình chạy trên server bạn à, upgrade lên rất rủi ro nên chưa dám là, với mất dữ liệu thì toi, nên mình cần 1 giải pháp ngoài cách dùng ppa cũ kia, hoặc bạn có ppa nào còn sống thì tốt nhất

Server đó có cài được docker không?
Nếu được thì đó là giải pháp tối ưu nhất.
https://hub.docker.com/r/supermasita/apache2.2-php5.6/~/dockerfile/
Ngoài ra thì build từ source của PHP và apache chứ ppa chắc giờ không còn nữa rồi.

//Nếu bạn đọc hiểu script docker kia thì dùng nó cài trực tiếp cho sv bạn cũng được

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?