Loạt bài về Citus Data

Đây là loạt bài về Citus Data cũng như hệ quản trị cơ sở dữ liệu phân tán. Một trong những xu hướng mới khi kết hợp với microservices. Hi vọng loạt bài viết này sẽ giúp cho bạn hiểu được cái nhìn tổng quan nhất về cơ sở dữ liệu phân tán cũng như Citus Data

• Chia để trị, Xu hướng phân tán - Một xu hướng đi đâu cũng gặp!
  • Citus data (cơ sở dữ liệu phân tán) và câu chuyện tăng hiệu năng
  • PostgreSQL liệu có như tuyên bố “Cơ sở dữ liệu mã nguồn mở tiên tiến nhất thế giới”
  • Citus Data - Phải chăng bạn có nên sử dụng nó hay không?
  • Xây dựng web app multi-tenant đơn giản với Citus data và AspNet Core
  • Hiểu về Sharding trong Citus Data
  • Sharding trong Citus Data không hề đơn giản như bạn nghĩ
  • Xây dựng real-time analytics dashboards với Postgres và Citus

http://blog.ntechdevelopers.com/category/experience-projects/citus-data/

Source code: Github

2 Likes

Cảm ơn cậu về loạt bài mới nhé Nam! :smile:

Series này cũng rất helpful, tớ đặc biệt thích phần giải thích của cậu liên quan tới Sharding - kỹ thuật không thường thấy nếu như không phải đối mặt với các vấn đề ở quy mô lớn. Demo của cậu đưa ra cũng rất tốt.

Cơ mà có một vài hạt sạn nho nhỏ, nó không liên quan tới ý chính của series, và tớ đưa ra các điểm này chỉ với mục đích đóng góp phần nào cho việc cải thiện series vốn đã rất tốt của cậu thôi :smile:

• Như tớ biết, MySQL cũng có max_connection. Không biết cậu có đang đề cập tới phiên bản nào cụ thể trong bài viết của cậu không? :smile:
  • Ngoài ra, về các ví dụ B2B company mà cậu liệt kê, tớ thấy có vẻ như họ là công ty B2B2C - marketplace (Amazon, Alibaba,…) hoặc B2C (Ebay…). Tớ không rõ cậu có đề cập cụ thể tới 1 mảng nào đó của công ty này không?
    Có lẽ sẽ tốt hơn nếu cậu đề cập ví dụ về các công ty B2B nổi tiếng trong ngành IT như Cisco, Oracle hay Atlassian. Cậu nghĩ sao về vấn đề này? :smile:
  • Tớ không phải chuyên gia về PostgreSQL, nhưng khi tớ tìm hiểu thêm, tớ có thấy PostgreSQL có buffer cache (check pg_stat_database. blks_hit), hay ở tài liệu khác. Không biết nó có phải cache query mà cậu đề cập PostgreSQL không có không? :smile:

Cảm ơn cậu một lần nữa vì đã chia sẻ series xuất sắc này nhé! Rất mong được đọc những series tiếp theo từ cậu.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?