Linux và Ubuntu cho người mới bắt đầu

Theo yêu cầu của giảng viên là cài 2 hđh này(Linux và Ubuntu), mọi người cho em hỏi 3 câu ạ:

1. Nên cài chúng song song với win hay trên máy ảo ạ?
  2. Nên cài phiên bản nào ạ?
  3. Làm gì để bắt đầu làm quen với 2 hđh này ạ?
1 Like

Bạn search thử 2 keywords Linux và Ubuntu để so sánh trước rồi quay lại đây.

3 Likes

0, Tìm hiểu nó là gì (Comment phía trên)
1, Cài trên máy ảo (Nếu bạn không muốn “vô tình” thổi bay hết dữ liệu)
2, Cài phiên bản mới nhất
3, Cài vào rồi dùng thử (Thì mới làm quen được)

2 Likes

Giảng viên hay chính bạn không phân biệt được Linux và Ubuntu, hai cái này là anh em cùng cha khác bố, sao có thể xem nó là hai cái riêng biệt được nhỉ? Túm lại là làm siêng Google nhiều lên, tự tìm câu trả lời trước, đến khi bí rị mới đi hỏi. Không nên hỏi mấy câu quá ngây thơ, làm cho não lười biếng tư duy.
Trả lời luôn:

1. Không cài song song, cũng không máy ảo, dành riêng cho nó một máy để thực hành
  2. Phiên bản nào bạn có thể tìm được dễ dàng nhất
  3. Bắt đầu làm quen thì cài xong rồi tìm mục Help.
4 Likes

nên cài một cái ubuntu và một cái load kernel lên để đó nhé, đúng ý giáo viên :))

2 Likes

Ubuntu là một distro của Linux. :slight_smile:

Linux là cái kernel, Ubuntu là hđh build trên kernel đó (ngoài Ubuntu ra thì còn nhiều hđh dựa lên Linux kernel như Fedora, Linux Mint, Manjaro,…).

Nếu muốn dùng thường xuyên thì cài song song, không thì cài trên máy ảo.
Cài phiên bản mới nhất là 19.10.
Rồi vào tập dùng lệnh trong terminal.

2 Likes

Ui kp anh ơi, tại e chưa rõ mảng này, còn giảng viên em đh hust chắc k dỏm đâu😅

mình nghĩ k phải do giảng viên đâu mà có thể do bạn này không chú ý nghe yêu cầu nên mới thành ra thế

2 Likes

Em mới bắt đầu tìm hiểu ạ, từ trước đến h em chưa biết gì về ngành này cả😢

Ubuntu là con cháu của Linux. Linux đẻ rất nhiều, nhưng nó là đứa ổn định và dễ dùng nhất.

1. Cài máy ảo cho dễ xoá.
  2. Phiên bản LTS sẽ ổn định hơn, và dễ google khi gặp lỗi, hiện tại là 18.04.4
  3. Tìm cách cài bộ gõ Tiếng Việt và các ứng dụng thường dùng (hoặc tương đương) của bạn.
4 Likes

1/ mới vọc thì cài trên máy ảo cho khoẻ. Cài máy thật kẻo ngỏm ổ cứng.
2/ mới làm quen thì cài phiên bản nào cũng được. Cứ bản phát hành mới nhất mà cài.
3/ đọc hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Trên trang chủ để tải bộ cài có document, cài xong trong OS cũng có mục help hay support để đọc, trên Youtube, google cũng có đầy hướng dẫn.

anh đã dùng chưa ạ
em mới dùng và ko thấy khác gì, khó dùng hơn cả windows, không biết có gì hay liên quan đến ngành lập trình trong này koo ạ?
(nếu em có hỏi ngu thì a thông cảm, tại em vừa bắt đầu tìm hiểu về nó theo yêu cầu của giảng viên thôi ạ)

Hơn 80% máy chủ là Linux, sẽ có lúc ứng dụng của bạn cài trên đấy nên phải biết về nó. Trừ khi bạn chỉ lập trình ứng dụng windows.
Như bạn mới bắt đầu chỉ cần hiểu về cấu trúc thư mục, phân quyền và cách dùng các command cơ bản để quản lý packages là đủ rồi.

Lần đầu tiên mình cài Ubuntu là 2015, sau đó mình cũng chủ yếu dùng ở môi trường desktop. Còn giờ mình dùng chính ở WSL trên Windows, cũng đủ cho nhu cầu làm web của mình rồi. Gần đây bị lỗi dnsmasq mà chưa có giải pháp thay thế mới phải cài lại dual-boot.

Bạn cứ tìm hiểu dần, sử dụng nó trong các tác vụ hàng ngày sẽ quen dần thôi. Không thích Ubuntu thì thử distro khác xem.

2 Likes
  • chạy trên máy ảo
  • chạy một mình linux
  • chạy song song với window (do cài một mình linux đến lúc có việc cần bên window nên phải cài song song)

Mình thử hết cả 3 rồi =)))) rảnh thì thử hết cho vui, cài Ubuntu rồi nghịch giao diện vui lắm =)))
Hồi trước bị hư cái gì là lên đây hỏi này: Ubuntu VN FB Group mọi người help nhiệt tình lắm

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?