Liệu ruby on rails có tương lai không?

mình thấy lương của ruby on rails khá là cao nhưng tại sao k thấy nhiều người học mọi người cho mình hỏi là nó có vấn đề gì k ạ và liệu ruby on rails có tương lai k ạ

Có vẻ vấn đề ruby on rails hiện giờ đang thiệt thòi so với các ngôn ngữ FW khác là performance
và phần codebase khá phức tạp, tác giả của rails chèn quá nhiều “magic” vào rails nên nhiều lúc developer khó có thể custom hoặc cải thiện solution vốn có của rails
Đây là ưu và nhược của Ruby on Rails theo quan điểm của mình:
Ưu: Tốc độ triển khai nhanh, cộng đồng lớn, code gọn, clean, hỗ trợ viết test tốt
Nhược: Performance không quá tốt, kiến trúc monolithic hơi cứng nhắc
Mình vẫn sẽ học và làm Ruby on Rails và mình thích nó, trong vòng 4-5 năm nữa vẫn sống tốt
Nếu bạn muốn nghe thêm chia sẻ có thể vào nghe podcast của 2 anh này
https://kipacast.info/ep5.html
2 anh từng là những người lập ra cộng đồng Ruby Việt Nam và cũng là kipalog của hiện tại

6 Likes

Vì nó khó nên thường sẽ là những người có kinh nghiệm rồi họ mới chọn học,bây giờ thì đa số làm python,js,java,php nhưng tương lai thì sẽ làm nhiều và dev sẽ phải buộc thay đổi học từng cái,thì tóm lại làm gì làm,nắm căn bản là quan trọng nhất

1 Like

Công ty bắt học gì thì học đó thôi. Về nhà thì mới tu luyện ngôn ngữ mình yêu thích.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?