Liệu có nên theo Game Dev

Dạ như tiêu đề, Cho em hỏi có nên theo game (unity) không ạ. Tương lai có ổn định không ạ. (Em sinh viên năm 2). Em cảm ơn ạ

đam mê thì theo, còn cơm áo gạo tiền thì web :roll_eyes: mà năm 2 thì tranh thủ học tiếng anh đi đồng chí, để có mốt có gì hố thì nhảy cho dễ

1 Like

sao theo web lại dễ kiếm tiền ạ. em nghĩ game dễ hơn chứ ạ

Lý do phân vân là gì, như nào là nên, như nào là không nên

2 Likes

Việc làm có nhiều không ạ.

lựa chọn dựa vào việc làm nhiều hay ít thì chọn công nhân hoặc chạy grab chắc sẽ tốt hơn

2 Likes

Nhưng em thích học lập trình hơn ạ
Mà điều kiện gia đình lại là chuyện khác ạ

Không nên nhé, vì bạn chưa nắm đủ thông tin về ngành game.

1 Like

Thì em đang mong mọi người cho em thông tin đây ạ :cry:

Theo đi cậu.
Bởi vì cậu chẳng có lý do gì để không theo cả.

• Chẳng ai biết được tương lai như thế nào, nên tốt hơn là cậu không nên tốn thời gian xem bói :smile:
    Cậu cũng không nên kỳ vọng tìm “công việc ổn định”, trừ khi cậu muốn làm việc lương 5 triệu VND từ giờ tới cuối đời :smile:
  • Cậu đang ở trên ghế nhà trường, nên cậu cần thử sai càng nhiều càng tốt, để biết cậu thích và muốn gì.
    Cái giá phải trả cho sai lầm ở ghế nhà trường rẻ hơn rất nhiều so với khi cậu đi làm. Lúc đó, cậu có nhiều ràng buộc hơn, nên nếu lúc đó cậu vẫn ngu ngơ không biết mình thích gì như bây giờ, thì cậu sẽ phải trả giá bằng những giai đoạn chững lại ở thời kỳ đầu của sự nghiệp đó.
  • Học làm game có rất nhiều lợi ích, đặc biệt là cậu có thể học cách thiết kế hướng đối tượng và sử dụng design pattern. Cậu cũng có thể học cách design bố cục giao diện.
    Những điều đó có ích kể cả khi cậu chuyển sang làm web, mobile, etc.

Dũng cảm lên nhé cậu! :smile:

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?