Liệu có nên chọn ruby on rails là hướng đi trong tương lai?

E mới tiếp xúc với ruby on rails được 1 thời gian. Mn cho em xin ý kiến có nên chọn ruby on rails là hướng đi tương lai?

Hi Tuấn Minh.
Nếu bạn giỏi thì không có vần đề gì. Cứ đầu tư thời gian học vào. Mà nghe nói bên Nhật họ khoái cái này lắm.

P/S Bạn là minh3 a ?

1 Like

ừm mình là Minh :). Mới tìm hiểu về n được 1 thời gian

Hi Tuấn Minh.
Bạn có hiểu mình đang nói gì không vậy ? @_@!

1. Nếu bạn là minh3. Anh em minh3 này ban nó. @_@!
  2. Nếu không bạn lên diễn đàn và tìm đọc các bài của minh3 dể rút kính nghiệm.

P/S Thân ái.

3 Likes

Mình mới vào nên chưa biết gì :slight_smile:

Được chứ em, em cứ theo đến cùng đi, đây là hướng đi nước ngoài rất chuộng bây giờ và ở VN chắc ko xa nữa cũng sẽ hot. Vì code ruby cũng giống như Python, được đánh giá là rất “đẹp”.
Em có biết trang chuyên dạy code Codecademy viết bằng Ruby on Rails ko?

2 Likes

Chắc do anh hay mở bài bắt đầu Hi xxx, nên bạn mới giới thiệu tên để làm quen thôi mà :smile:

1 Like

các startup rất hay xây dựng trên Ruby On Rails do thời gian hoàn thành dự án nhanh
Mà theo chủ trương của thủ tướng Phúc thì đến năm 2020 , VN phấn đấu có 1 triệu doanh nghiệp, do đó nên theo nhé bạn @@

2 Likes

Anh có đang bị nhiễm hội chứng anti “minh3” không đấy :V thấy đi đâu cũng hỏi :sweat_smile: Nếu như bạn @tuanminh là minh3 thì mình phải thấy vui vì bạn ấy đã bắt đầu có những hành vi cải thiện đấy chớ :wink:

1 Like

Theo những người mình quen có làm Ruby ai cũng chế nó vì 2 cái thread và memory.

Tại sao không nhỉ? Một vài lý do theo quan điểm của mình:

• Rails được thiết kế để giúp phát triển một ứng dụng web nhanh chóng. Đó là lý do vì sao Rails được nhiều công ty Startup lựa chọn.

• Rails là một full-stack framework, cho nên điều này sẽ giúp bạn trở thành một Full-stack developer trong tương lai. Bạn có thể tự mình build toàn bộ ứng dụng từ A đến Z, từ front-end đến back-end.

• Cộng đồng phát triển mạnh: Có rất nhiều Gems (package library) được xây dựng phát triển sẵn, bạn chỉ việc sử dụng mà không cần phải viết lại, điều này giúp phát triển ứng dụng nhanh chóng hơn. Hỗ trợ tốt khi các bạn gặp vấn đề liên quan tới Ruby on Rails.

• Việc làm về Ruby on Rails: Nhân lực về Ruby on Rails tại Việt Nam đang rất thiếu, cho nên đây là cơ hội rất lớn cho bạn. Nhu cầu cao, nhân lực thiếu điều này đồng nghĩa với việc lương của các lập trình viên Ruby on Rails cũng cao hơn (so với mặt bằng chung).
    Xem thêm: http://luanotes.com/posts/gioi-thieu-ve-ruby-on-rails

Có khoá học miễn phí về Ruby on Rails cho người mới bắt đầu.

Nên học RoR đến khi nào bạn trở thành 1 fullstack dev thì hãy chuyển qua các ngôn ngữ khác.
Nó có nhiều lợi thế cho người mới chập chững, ít rào cản hơn các ngôn ngữ khác. Quan trọng là bạn được thoải mái thể hiện tư duy lập trình một cách nhanh và hiệu quả nhất.

Tu tầm 3-4 năm, bạn có thể tìm hiểu các ngôn ngữ khác: Rust, Go, Haskell.

Quan trọng nhất là rèn luyện tư duy, mấy cái khác có thì tốt, không thì tìm cái khác tốt hơn, không quan trọng nhé.
Chúc bạn thành công.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?