[Lâu lâu một cuốn sách] Nhà giả kim của Paulo Coelho - triết lí, tâm niệm, phương châm sống

Chào các bạn, thấy anh đạt review sách cũng hay hay nên mình cũng thử xem sao.

Giới thiệu sờ sơ

Quyển sách hôm nay mình giới thiệu là Nhà giả kim của Paulo Coelho. Được ghi ngay trên trang bìa Cuốn sách bán chạy chỉ sau kinh thánh. Mình được biết qua sự giới thiệu của Tony buổi sáng. Đây là trang fanpage hay đăng những mẩu chuyển ngắn mang thiên hướng hư cấu nhưng cực kì thâm thúy và sâu sắc. Các bạn nên theo dõi rồi đọc và suy ngẫm về những câu chuyện trên đó

Tóm tắt:

Nhà giả kim nói viết về cuộc hành trình đây đó của chàng chăn cừu Santiago xứ Tây Bán Nhà, rồi từ đó đưa ta đến những triết lí cuộc sống rất đơn giản mà lại đầy ý nghĩa

Thú thật là mình cả đời cũng chả đọc được mấy cuốn sách ngoài SGK cả, nhất là về cái thể loại triết lí này thì càng không. Thấy bác Tony gợi ý là nên đọc để trở thành thanh niên ưu tú nên cũng đú đởn theo thiên hạ mua về đọc thử. Nghĩ trong đầu chắc sách viết gì kinh dị lắm, khai thông đầu óc chém bão cua gái phành phạch

Về đọc như đúng rồi, quên ăn quên quay…à mà thôi. Mình đọc có 1 ngày rưỡi là xong. Và ôi thật bất ngờ, trái với mong đợi của mình, sách đúng là…quá dở :3. Sách gì mà toàn chi tiết không đầu không đuôi, được một ít triết lí à, rồi toàn suy nghĩ gì đâu, nhiều cái hiển nhiên chưa đọc cũng đoán được, rồi còn đoạn cuối max hư cấu nữa chớ. Cảm giác hụt hẫng và giống như mình bị bác Tony troll ấy vậy mấy bạn à.

Nhưng mà chợt suy nghĩ lại, bác Tony nói nên đọc thì chắc có gì trong đó chớ, mà sách này cũng nổi chớ dỡn đâu. Thế là lôi ra đọc lại, từ từ, chậm rãi, ngẫm nghĩ từng câu từng chữ trong đó. Và rồi cũng nhận ra, những triết lí ở đây không phải phơi ra trước mặt để bạn đọc phát thấy liền, mà nó nằm ở xuyên suốt cả câu chuyện, ở những điều nhỏ nhặt mà bạn tưởng chừng viết ra chả để làm gì. Từ những suy nghĩ vu vơ của chàng trai cùng đàn cừu, viễn tưởng ngây thơ về một cô gái chỉ mới trò chuyện một lần, những cuộc gặp mặt thoáng qua với những con người lạ lẫm, những lần trò chuyện với cô gái trên ốc đảo, những sự việc hơi hư cấu trên ốc đảo sa mạc, những cuộc tâm sự cùng với chủ tiệm pha lê, … tất cả khiến cho ta phải suy nghĩ và liên tưởng đến thực tế.

Kiểu giống như môn văn hồi đi học ấy các bạn à, ý nghĩa nó ẩn sâu phía trong câu chuyện chứ nó có đưa chình ình ra ngay đâu, thế mới có cái mà phân tích rồi cảm nhận chớ.

Mình đã đọc sách này cho đến hôm nay đã là lần thứ 4 rồi. Mình đọc lại không phải vì hay quá mà tại cảm thấy trình mình chưa hiểu hết những điều mà tác giả muốn truyền đạt.

Bản thân mình xin nhận xét như sau

Hay:

• Câu chuyện và từ ngữ đơn giản mà đầy sâu xa, yêu cầu người đọc phải suy ngẫm mới thấm hết được
  • Nhiều chi tiết khiến ta phải suy nghĩ về chính bản thân mình
  • Nhiều triết lí sống hay (sách triết lí mà vẹ)

Chưa hay:

• Nhiều chi tiết dù gắng để hiểu tại sao lại như thế mà vẫn không hiểu được, nhọ, đúng dốt văn
  • Nhiều cuộc nói chuyện kiểu tây khiến mình cảm giác nó sao sao, tùy mỗi người 1 kiểu
  • Phần cuối hơi hư cấu, đọc max ảo

##Đánh giá của mình
Nhà giả kim nói chung của không có gì thần thánh gì quá như các bạn nghĩ khi nghe ai đó chém về nó. Quan trọng là cách bạn đọc và hiểu nó như thế nào. Quyển sách này dẫn dắt ta qua cuộc hành trình của chàng chăn cừu Santiago đi dây đi đó. Nên nó sẽ hay đối với những người chịu suy ngẫm và phân tích những chi tiết của câu chuyện. Còn đối với những bạn mà muốn kiểu rõ ràng thì cũng tạm tạm

CHỐT

Theo mình nghĩ đã đọc sách thì không nên đọc lấy số lượng, đọc và suy ngẫm xem mình học thêm được gì từ sách đó, nên đọc lại nếu vẫn chưa hiểu được. Muốn pờ rồ hơn nữa thì tập review như mình đây…

Cảm ơn các bạn đã đọc bài, chúc đọc sách đúng cách và vui vẻ :innocent:

7 Likes

Cũng đọc 1 lần từ lâu, thấy nó trôi qua hết và ko đọng lại gì. Tại mình thấy vài phần ý nghĩa, câu nói triết lý trong đấy sai.
Được cái câu chuyện nhẹ nhàng, mình thích.

3 Likes

Câu nào sai thế bạn, bạn chia sẻ lên để mọi người bình luận thử :grinning:. Mình thì chỉ thấy mỗi câu này được chia sẻ nhiều

Khi bạn thực sự mong muốn một điều gì, cả vũ trụ hợp lại giúp bạn đạt được nó".

Cái truyện khó hiểu nhất với mình là cái truyện Hoàng tử bé, đọc xong thật sự không hiểu ý định tác giả muốn truyền tải là gì. :confused:

1 Like

Nhiều chi tiết nhỏ nhỏ hay lắm bạn, chứ mấy cái triết lí niềm tiên rồi vũ trụ đồ ảo lòi

1 Like

mình đọc lâu rồi nên không nhớ hết đc nhưng câu bạn trích bạn thấy nó đúng ko?

Mình nghĩ nó đúng, theo như quan sát của mình ^^. Nhưng nó sẽ không đến chính xác như cách bạn mong muốn, không phải chính xác thời gian bạn muốn, và nó không giống 100% những gì bạn muốn, nhưng rồi nó sẽ đến nếu bạn chịu nỗ lực.

Mình nghĩ Giả kim thuật muốn nhắn nhủ: Bạn không bao giờ biết chắc chắn lựa chọn của mình là đúng hay sai, mình cần làm gì để đến được với mong ước của mình, nhưng hãy cứ đi đi rồi sẽ tìm được. Thành quả chỉ đến khi có sự đánh đổi, khi bỏ công sức tương xứng. Như lũ cướp ở cuối truyện, chúng không đi tìm kho tàng nên cũng không bao giờ có được kho tàng đó cả, còn với Santiago chỉ có đi cậu mới biết kho tàng thật ra ở ngay cạnh nơi cậu từng ở chứ không phải như trong giấc mơ cậu từng thấy. Kho tàng chỉ là điểm đến, nhưng thật ra cậu đã học được nhiều hơn từ trải nghiệm trong suốt hành trình và kho tàng chỉ là phần thưởng cho những cố gắng mà cậu bỏ ra.

5 Likes

Quá hay :heart_eyes:

2 Likes

Và đây cũng là một câu truyện nhắc đến “Luật hấp dẫn”.

3 Likes

Chắc chắn mình sẽ tìm đọc nó, còn bây giờ mình đang có vài cuốn của Murakami còn chưa đọc

2 Likes

link mua sách online: https://goo.gl/6SklKS

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?