Laptop hay giật lag khi cài ubuntu bản 18.04.2 LTS

Mọi người cho em hỏi là, em sài con laptop lenovo 32 bit ram 2 GB khi cài ubuntu bản 18.04.2 LTS với phân vùng 25GB thì hay bị giật lag là sao vậy ạ, có ai có cách nào khắc phục được tình trạng này khộng ạ?

Hi Cậu Bé Nông Dân.
Bạn cài htop vào và kiểm tra. Dự là thiếu ram. Chuyển qua dùng archlinux hoặc lubuntu.

1 Like

Em cảm ơn nhiều ạ!!!

Mình khuyên dùng xubuntu cho nó nhẹ, bản gốc gnome NGỐN RAM DỮ DỘI, và chip 32bit chuẩn bị chết dần nhé bạn :), Canonical và các team linux khác đang dần bỏ 32bit

3 Likes

em cảm ơn anh ạ, vậy bản xubuntu có xài tốt ở bản win 7 32bit ram 2 GB không vậy anh?

Hi Cậu Bé Nông Dân.
Cái đó tùy bạn. Một hệ thống linux tối giản mình dùng archlinux sau khi khởi động lên ui chạy không tới 0.5G. Vấn đề là khi chạy firefox thì nó chiếm kha khá nên quan trọng là bạn định dùng gì thôi. Đọc báo + code C++ thì ok.

1 Like

Mình hoàn toàn không hiểu bạn đang hỏi cái gì đấy, xubuntu mà trên win 7 là sao :|?

1 Like

À, ý của m là phiên bản xubuntu có cài song song được với máy win 7 32 bit ram 2 GB của em không ạ, nếu cài song song được thì máy chạy có ổn không anh?

Ổn, nếu bạn chọn cài Alongside và ubuntu tự động phân ra thôi

2 Likes

Chuyển qua xài xubuntu như mình là ổn.

Em cảm ơn anh nhiều ạ!!!

Em cảm ơn anh nhiều nhé!!!

Anh ơi, anh cho em hỏi là nếu mình cài xubuntu thì chọn phân vùng ổ cứng cài đặt là bao nhiêu GB vậy anh?

Nó giật vì thực tế Ubuntu 18 cũng nặng vãi lòi là 1. Sử dụng phần cứng kém (nhất là đồ họa) là 2.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?