Lập trình nhúng và firmware

Em là sinh viên năm 2 khoa điện tử viễn thông.
Em có mong muốn theo hướng embedded software engineer.
Mong anh có thể định hướng cho em được không ạ. Em chỉ mới biết sơ về ngôn ngữ C. Đang tập code 8051.
Và sự khác nhau giữa embedded software và firmware ạ
Cảm ơn anh đã đọc

Giờ có cả embedded firmware nữa sao @@.
Bạn muốn theo software thì tập trung vào software. Tức là đa phần là ngôn ngữ C/C++ và Linux.
Còn các cửa khác bạn quan tâm làm gì vì bạn không có nền tang mảng đó và nó không dễ như software đâu.

2 Likes

dạ em cũng không rõ lắm. có gì sai xót mong anh góp ý ạ. Ý của em là là bên embedded software thì làm về cái gì ạ. Thiên về phần mềm nhiều không ạ. Và em nên đầu tư học gì ạ. Em cảm ơn anh nhiều

post lại cho bạn cái anh dương đã trả lời này, lần sau chịu khó vọc trc khi đặt câu hỏi nhé

Lập trình nhúng với Linux là cái gì ?
Là lập trình cho 1 thiết bị điện tử mà trung tâm xử lý của nó là một VI XỬ LÝ thường là chip ARM và được cài trên nó 1 phiên bản OS họ Linux.
Chức năng chính của cái bo đó nghiêng về xử lý dữ liệu (wifi, ethernet, xử lý hình ảnh…)
Công việc chính là viết cái phần mềm hoặc driver cho chạy trên cái bo đó.
Vì viết ứng dụng cho hệ điều hành Linux nên tất nhiên phải biết những thứ tạo nên ứng dụng cho Linux.
Không cần biết nhiều về phần cứng vì thiết kế phần cứng đã có đội khác nó làm. Còn phần điều khiển phần cứng thì thông qua api của OS, Driver, thư viện, framework nó che đi hết rồi.

Nhúng với vi điều khiển là cái gì ?
Là lập trình cho thiết bị điện tử mà trung tâm xử lý của nó là một VI ĐIỀU KHIỂN. Nó ít khi được cài một OS, cùng lắm là RTOS, uClinux.
Chức năng chính của cái thiết bị đó là điều khiển các thiết bị khác. (Điều khiển robot, điều khiển động cơ, xi lanh…)
Công việc chính là tạo ra cái gọi là firmware để nạp vào bộ nhớ của con VĐK cho nó chạy.
Vì nó có vô vàn ứng dụng muôn hình vạn trạng nên thằng lập trình thường phải là thằng thiết kế luôn phần cứng. Nên nó phải biết điện tử. Sau khi có phần cứng, không có OS, driver, cùng lắm là có framework, lib nên muốn code được thì phải hiểu phần cứng, phải hiểu điện tử.

1 Like

Link cần thiết: Những kiến thức nào cần có để học Embedded System?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?