Làm việc nhóm đối với dân geek

Truyện vui: Trâu cũng biết làm việc nhóm
Một xe tải đi trên đường làng thì bị sập bánh vào ổ voi, may quá có 1 bác nông dân và 1 con trâu tên là Tony bên vệ đường nên nhờ kéo hộ. Sau khi đã buộc trâu vào với xe, bác nông dân quát: “Rô-Nan-Đô! Kéo đi!”, xe không nhúc nhích, bác nông dân lại quát tiếp: “Messi! Kéo đi!”, xe vẫn không lay chuyển, cuối cùng bác nông dân quát: “Tony! Kéo nào!”, và con trâu kéo được chiếc xe đi. Anh lái xe rất ngạc nhiên và hỏi: “Ơ bác ơi, tại sao bác lại gọi trâu của bác bằng nhiều tên như thế ạ?”, bác nông dân bảo “À! Trâu nhà tôi bị mù, nếu mà nó biết nó phải kéo xe một mình thì nó không chịu kéo đâu, nên tôi phải gọi nhiều tên khác nhau để nó tưởng nó có rất nhiều bạn và kêu tới tên thì phải cố gắng mà kéo thôi”.

Khi công nghệ ngày càng phát triển, yêu cầu dự án ngày càng phức tạp thì nhu cầu làm việc theo nhóm là cần thiết hơn bao giờ hết. Đơn giản vì không ai là hoàn hảo, làm việc theo nhóm sẽ tập trung những mặt mạnh của từng người và bổ sung cho nhau. Dân lập trình chúng ta thường rất yếu về kỹ năng mềm, mà lại hiếm có trường lớp nào đào tạo về cách làm việc nhóm như thế nào, hầu như chúng ta chỉ tự đúc kết qua kinh nghiệm bản thân sau khi đã nhận ra tầm quan trọng của nó.

Nội dung bài viết:
:point_right: Trở thành Scrum Developer chuẩn mực
:point_right: Học tinh thần làm việc nhóm từ người Nhật
:point_right: Làm gì khi tôi đang gặp vấn đề với Team?

:heavy_heart_exclamation:️:point_right::point_right: Xem thêm tại:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?