Làm thế nào để tập trung khi code

Em thường xuyên mất tập trung khi code, chỉ trong các cuộc thi mới thật sự tập trung có lẽ là do áp lực cuộc thi. Em mất tập trung khi:

• Em không có hứng để code, cái này em có nghe thầy bảo nếu trong lòng nhắc nhở muốn làm điểu gì thì hãy tập trung làm việc đó trước, hay e có những cảm xúc tiêu cực như bị la , ct người yêu,v.v…
  • Bài khó quá -> suy nghĩ không ra -> lướt facebook. Em không biết có ai như em không nhưng khi làm freecontest hay codeforces có những bài khó, lúc đó cũng trải qua cuộc thi hơn nửa thời gian, nên em k còn tập trung như lúc bắt đầu nữa.

Có ai có kinh nghiệm từng trải cho em lời khuyên làm sao có thể tập trung hoàn toàn được không ạ.
Em xin cảm ơn .

Có lẽ bạn nên hỏi câu này ở VNOI.

4 Likes

Bạn đang hỏi 2 vấn đề lớn trong self-help.
Đó là làm chủ cảm xúc và tập trung.

Nếu chịu khó tìm thì có vô vàn sách, bài viết về hai đề tài này.

Về vấn đề tập trung thì tôi có vài cách sau đây

• Chia công việc thành các block nhỏ 25 phút có xen kẽ nghỉ như phương pháp Pomodoro
  • Nghe nhạc không lời, nhẹ nhàng để tập trung.
  • Tự thưởng cho mình khi hoàn thành tốt công việc dù là nhỏ (vd nếu làm xong báo cáo trong buổi sáng thì trưa sẽ đi ăn món mình thích…)
7 Likes

Bạn có thể giới thiệu mình một vài cuốn sách được không ? Mình cảm ơn.

Cuốn sách dày dày, có bìa mềm. Đọc tới khi không tập trung có thể lấy cuốn sách kê đầu rồi ngủ. Một công đôi việc.

3 Likes

Sách thể loại đó nhiều mà mình ít đọc nên cũng không giới thiệu được cho bạn.

Thật ra theo mảng công nghệ này, thời gian học sách kỹ thuật nó ngốn hết các chủ đề khác.

Bạn tự tìm nhé.

3 Likes

Phương pháp Pomodoro của @codibay là một phương pháp khoa học nổi tiếng.
Bạn có thể dùng thử Ứng dụng Pomodoro bé bỏng của Hà Mã Tím đáng yêu làm, nó có thể tự động chuyển phiên với âm báo (chuông xe đạp, chuông tan học,…), có âm thanh giúp tập trung (tiếng đếm nhịp) và âm thanh hỗ trợ thư giản (tiếng nước suối, tiếng đêm ếch nhái kêu) tùy chỉnh tối đa.
Ứng dụng phát triển on demand (theo yêu cầu từ review của người dùng) nên không rườm rà, không nặng, bám sát thực tế.
Các bạn thử dùng và cho Hà Mã Tím đáng yêu xin ý kiến để hoàn thiện ứng dụng hơn nha!
Concepts:

3 Likes

phát hiện có lỗi font :tea:

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?