Làm thế nào để tạo 1 trang blog miễn phí?

Sau 1 thời gian dài ngồi đọc blog của các bloger trong nước và ngoài nước thì thấy rất ngưỡng mộ họ, cho nên em quyết định tạo 1 trang blog cho riêng mình. Vì sao? Là vì ước mong giúp đỡ mọi người chia sẻ kiến thức của mình, trau dồi thêm kiến thức, tăng cơ hội nghề nghiệp, rèn luyện khả năng viết lách và trình bày vấn đề, kỹ năng lập luận và tranh luận…

Vào vấn đề chính là không biết có blog flatform nào miễn phí không, em đang nghiêng về wordpress vì em không theo bên web nên cũng không biết nhiều.

3 Likes

wordpress.com (.org) hoặc blogger. Cả hai thằng này đều có cái ưu và nhược điểm. Tóm lại để không mất chi phí làm blog thì chon wordpress.com hoặc là blogger.

Thấy cái kipalog đang có vẻ hot :blush:

1 Like

chắc chọn wordpress.org.

Mình thấy Wordpress dùng khá tốt , giao diện của nó cảm thấy khá là thân thiện , bản thân mình cũng từng dùng qua Wordpress và blogger , nếu bạn thích tùy biến nhiều thứ thì nên dùng Wordpress hơn, blogger mang tính viết kiểu nhật ký là nhiều :grin:

Wordpress đi bạn, cá nhân mình thấy wp “đẹp” hơn blogger :smile:
Mình biết khá nhiều trang web lớn sử dụng dựa trên wp như tapchilaptrinh.vn, vinacode…
Đây là blog của mình, bạn có thể xem qua để quyết định :smile:
https://dangcapthegioi.wordpress.com/

Ghost.org cho nó sang chảnh :blush:

1 Like

Thôi em theo wp cho nó lành :smiley:

cũng thích thằng này lắm nhìn đẹp … mỗi tội phí tháng cao quá nên ngậm ngùi :frowning:

lấy source về tự cài host riêng :smile:

1 Like

Đạt xin đóng góp một ý nữa là mình luôn có thể dùng DayNhauHoc để viết bài.

Ưu điểm

• Dễ nhận được comments hơn vì DNH là một cộng đồng nhiều ltv năng nổ
  • Không cần phải có domain riêng và quản lý hosting

Nhược điểm

tapchilaptrinh.vn, vinacode… là dung Wordpress.org, của bạn là .Com nha

Lên Medium viết blog.
Tạo wordpress, thêm host, chỉnh sửa theme để ra 1 trang web tốn công cho người viết. Người đọc phải nhớ URL, bookmark. Với lại có chắc khi người khác tìm vấn đề Google có ra trang của bạn đầu tiên.
Do các vấn đề đó mà các trang Medium, Vibio, Kipablog ra đời. Do trang Medium là trang quốc tế nên khuyến khích viết blog trên đó trước.

Việt Nam có spiderum.com . mình thấy rất hay. Giống medium. Hình như cho ng dùng tạo subdomain nữa @@

• Nếu bạn cần một blog nhanh chóng, có giao diện đẹp, biết HTML, CSS, Js để custom theme thì chọn blogspot
  • Nếu bạn cần blog với domain riêng chuyên nghiệp hơn, sử dụng ở mức độ cơ bản đến nâng cao thì chọn Wordpress
  • Nếu bạn không rành về web, hosting, server để làm blogspot, wordpress mà vẫn muốn nội dung blog đẹp thì chọn kipalog, spiderum
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?