Làm thế nào để lấy được RTC (Real Time Clock) từ bộ KIT STM32?

Mình có bộ KIT STM32F407VG. Mọi người cho mình hỏi làm sao có thể lấy được giờ, phút, giây từ bộ KIT đó mình muốn ứng dụng nó để làm đồng hồ hiển thị trên led 7 đoạn???

1. Đọc RTC nội của chip. ( xem datasheet để biết các thanh ghi hoặc tìm trong thư viện CMSIS).
  2. Đọc RTC nếu có trên bo mạch.
  3. Mua 1 con RTC rồi kết nối với chip thông qua các chân mở rộng.
  4. Hên xui IDE ăn sẵn tích hợp luôn thư viện.
2 Likes

làm đồng hồ led 7 đoạn đâu nhất thiết phải có RTC

Không có RTC thì tính thời gian kiểu gì ?

1 Like

dùng timer cũng được mà, đành rằng công nhận RTC thì chính xác hơn.

Được gì hả bạn. Đồng hồ dùng timer sai tè le ra thì hỏng hết. Một ngày mà sai mấy chục phút thì coi như xong còn gì.

1 Like

lúc trước mình đã làm software-base real time clock bằng PIC theo như link này:

Ngồi canh cả ngày cũng ko sai lệch với time từ internet trên PC là mấy.

Nó dùng ngắt Timer và 1 dao động ngoại 32768 Hz và tính toán thời gian bằng chương trình. Nó sẽ tương đối ổn nếu chỉ có duy nhất ngắt timer hoạt động. Nếu có nhiều ngắt khác thì chưa biết thế nào.

1 Like

Mọi người cho mình hỏi dùng Timer thì làm sao lấy ra được giờ, phút, giây được ạ? :frowning: Mình chỉ cần làm được đồng hồ bằng led 7 đoạn thôi…Quét led thì mình làm đc rồi ???

Tự tính ra thôi bạn.
Giây tăng đến 59 thì về 0 và phút tăng lên 1.
Phút đến 59 rồi về 0 và giờ tăng lên 1.
Giờ đến 23 rồi về 0 và ngày tăng lên 1.
… năm tăng lên 1.

1 Like

Ơ nếu như vậy thì k phải là thời gian thực đúng không cậu?

Nó không phải là RTC.

1 Like

không ai tính bằng timer đâu. Dùng clock nội đã sai rồi chứ đừng nói dùng timer. Bạn xem example trong thư viện HAL đi cấu hình chưa đến 30 dòng.

Mình dùng Coocox IDE nên nó k có thư viện HAL ý… :frowning: …Mấy hôm nay mình đau đầu vì cái này quá :frowning: Làm mãi k được

Mình nghĩ nếu bạn làm STM32 thì nên dùng Keil ARM.
Nếu tính ăn sẵn nhiều thì dùng Mikro C for ARM.

2 Likes

dùng DS1307 ấy , mình làm cả ngày tháng năm , giờ phút giây , lich âm dương đủ cả , có cả báo thức luôn , chính xác luôn :grin: :grin: :grin:

1 Like

Cậu dùng nó trên dòng STM32F4xx à…Dùng DS1307 là một cái gắn ngoài và phải kết nối nó đến các chân cắm à…Cậu có sample nào k…share mình với… :frowning:

hồi đó mình làm bằng 8051 , giao tiếp I2C bạn ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?