Làm thế nào để bỏ chơi Game?

Bạn đừng quên Steam có nhiều game hỗ trợ chạy được trên Linux nhá. :grin:

3 Likes

bác đập hay bán máy tính đi cũng được. mua 1 con pentium 4 về cho em. đảm bảo bác không cai được em không là người.

3 Likes

Làm thế nào để bỏ chơi game à. Đơn giản là bạn hãy làm một việc gì đó đến nỗi bạn không có thời gian để chơi game luôn ấy.
Ví dụ:

• Kiếm việc làm thêm, thời gian bạn làm thêm + học sẽ làm bạn luôn cảm thấy mệt mỏi, nên thời gian chơi game của bạn đảm bảo bị thu hẹp lại rất nhiều. Nhiều lúc chả có thời gian chơi game nữa đấy.
    Kinh nghiệm một thằng bỏ được game nhờ đi làm :smiley:
2 Likes
  1. Nói chuyện với bản thân.
  2. Cài linux :smiley:
2 Likes

Chuyển từ chơi game sang làm game như em nè :slight_smile:

1 Like

Thật ra thì bỏ game rất dễ.
Nghe câu chuyện bạn kể thì giống mình hồi năm nhất, cuộc sống bt, học xong về nhà đóng cửa chơi game đến phát cuồng, qua năm 2, năm 3 thì lại khác hoàn toàn. tập trung học hành và đạt được nhiều thứ mình muốn, khác hẳn hoàn toàn so với năm nhất!
Nói thật bạn đã và đang sống rất ảo ( Nếu ko nói quá)
Qua kinh nghiệm thực tế của mình, thì mình có chia sẻ vài điều:

• Bạn có phải là người có tính cầu tiến hay chỉ muốn một người bình thường với sống cuộc sống ảm đạm?
  • Liệu bạn có muốn cuộc sống của mình tốt hơn hay lớn hơn là người bạn yêu thương ( gia đình, bạn gái,v,v…)
  • Bạn có ước mơ chứ, ước mơ đó là gì, liệu bạn có đang thực hiện nó không?
    Bạn hãy trả lời thành thật những câu hỏi trên xem thử?
    Khi trả lời xong, mình đoán là bạn CÓ, và có rất nhiều thứ muốn làm.
    Vậy điều gì để làm những để làm điều đó!
    Câu trả lời đối với mình đó là: Kỷ luật, trách nhiệm với chính mình!
    Để có 2 điều trên có lẽ bạn nên trải nghiêm nhiều hơn, vấp ngã nhiều hơn:
    Điển hình ở SV: rớt môn, cảm giác học lại ( đặc biệt là học lại mà bị thầy cô nói quá trời)
    +Lúc bị gái khinh thường vì nghèo, lúc hết tiền chẳng còn ji cả,
    +Lúc cảm thấy cuộc sống quá bất công: bị mắng, bị chửi, bị sỉ nhục, bị bạn bè chơi xấu chẳng hạn
    còn nhiều hơn nữa, v,v…

Rồi đến lúc nào đó bạn cũng có thể nghĩ lại sao những thứ tồi tệ lại tới với mình, rồi cũng tới lúc bạn xem lại chính mình?
Rồi đến khoảng thời gian bạn không chấp nhận những thứ hiện tại, cũng chính là lúc bạn cố gắng nhiều hơn bây giờ

Thiết nghĩ đây cũng là khoảng thời gian trải nghiệm quý giá của bạn. Cứ tiếp tục như vậy điều gì tới sẽ tới ( Rớt môn, thấy mình yếu kém, bỏ cuộc, v.v…) Nên chẳng phải lo lắng gì nhiều ( nếu bạn muốn mình như bây giờ). Sẽ tới khoảng thời gian bạn thay đổi ( không biết tới bao lâu), rồi có ngày bạn sẽ hối hận vì ko bắt đầu sớm hơn!
Tất cả là sự LỰA CHỌN của bạn!

Mình viết hơi dài, đơn giản vì mình cũng đã trải qua rồi nên chia sẻ với bạn như vậy, hi vọng bạn sẽ tốt hơn!
Good luck!

14 Likes

Thớt kiếm em nào vừa chăn học vừa nghiêm khắc yêu đi. Trâu hoang phải xỏ mũi, ngựa hoang phải có người cầm cương không kiểu gì cũng quen đường cũ :smile:
Sau khi đứt cương vài bận thì tánh khí sẽ thay đổi được.
-> Một con ngựa nhiều lần đứt cương cho hay :smile:

1 Like

Chính xác mình cũng nghỉ game chuyển qua ubuntu hehe

1 Like

nói thật là kêu mình bỏ game thì khó, nhưng giảm thời gian thì đc. Hồi trước mình cũng như bạn cũng ghiền chơi game sau này lại nghĩ ra cách hiệu quả, giảm thời gian chơi game lại: mình chỉ cần lên trường ngồi làm gì cũng đc, học bài , code, hoặc đọc sách, do mạng trường yếu không thể chơi game nên giảm đi việc chơi game dù là nghỉ học mình vẫn lết xác lên trường . Nó hiệu quả với mình, mình làm đc nhiều việc hơn khi lên trường thay vì ngồi ở nhà hay ra net để chơi game. Hy vọng có thể giúp đc bạn.

2 Likes

chơi game ngày không quá 180’ là ok rồi. roi ha thap dan khoan thoi gian lai

1 Like

Chào bạn :smiley: mình chơi game từ nhỏ và hiện đang lập trình game.
Mình bắt đầu chơi DotA từ 8 năm trước (nếu nhớ không lầm) khoảng thời gian trước khi Starboba còn chưa đoạt giải nhất thế giới xD. Và hiện giờ mình đã nghỉ hẳn game, trước đó có nghỉ đc 3 tháng sau đó chơi lại tầm 2 tháng.
Kinh nghiệm của mình rất đơn giản:
Đầu tiên là tự hỏi:

1. Bạn xem thử (game đó) DotA có thật sự cần thiết trong cuộc sống của bạn không ?
  2. Bạn có thật sự yêu thích (game đó) DotA không ?
  3. Trong đầu bạn có bao giờ nghĩ đến một thứ gì khác một cách say mê ngoài (game đó) DotA chưa?

Câu trả lời của bản thân mình hồi đó là:

1. DotA không thật sự cần thiết vì mình có nhiều tựa game khác để lựa chọn hơn nhưng tốt ít thời gian hơn.
  2. Mình đã đánh mất sự yêu thích (game đó) DotA khi chơi hoài chơi mãi cũng có nhiêu đó: find match, pick hero, early, mid, complain, feed, late, win, … (chơi ở vị trí support nó vậy). Tiếp theo là thành phần trẻ trâu trên mạng khá đông đảo (đặc biệt là Pinoy =)) ) nên khi chơi rất dễ bị nghe chửi đâm ra ức chế. Rồi mình thấy chơi game để vui mà ức chế quá thì chơi làm gì, nghỉ khoẻ.
  3. Mình chơi game là để trải nghiệm, không phải để giải trí. Vì vậy mình chơi rất nhiều game khác nhau, và mỗi game như vậy mình đều tập trung vào cốt truyện, gameplay, âm nhạc, GUI, hệ thống, … đặc biệt là những điểm nhấn trong game như một sự thú vị. Chứ mình không thích chơi lên chuyên (mặc dù rất muốn dấn thân vào những cuộc đấu nghẹ thở cùng đồng đội) vì cuộc sống còn nhiều game khác để chơi hơn.
    Kết luận, mình chơi game để mình làm game và trải nghiệm những thứ không có trong cuộc sống chứ không chơi để lên chuyên hoặc bị ràng buộc vào nó, thêm cái nữa là chơi hết vui thì nghỉ. Vấn đề là:
    Bất kỳ ai trong cuộc sống cũng cần phải có một nơi để giải toả, có người dùng bia rượu, có người đánh bài, có người đua xe, có người thì yêu thích sưu tầm điện thoại, có người lại thích review công nghệ, có người thích chơi drone, điện tử, nhúng, mình biết những người chơi figure và papercraft, cũng như đã từng đọc những bài viết về những dân nghiện phượt và du lịch, hay đơn giản là các thanh niên đi sưu tầm cà phê ngon ở các quán lạ … Nhưng nếu không có nơi để giải toả, hay một sở thích cá nhân để bạn “giãn” ra khỏi áp lực thì 100% bạn bị stress. Vì vậy nếu bạn thật sự yêu thích game và chơi game một cách say mê, thì hãy tiếp cận nó theo cách giải trí và đặt lịch làm việc, giải trí hợp lý chứ đừng cố từ chối nó hoặc chơi xong cảm thấy “tội lỗi” là được :smiley:

Sau khi quyết định bỏ hết thì mình thực hiện những việc sau:

1. Kiếm một cái gì đó khiến mình ghiền hơn game. Hiện đang đọc cuốn Thinking In C# rất hay và chuẩn bị tinh thần cho Unity. Tiến độ mỗi ngày một đến hai chương, 16 chương 900 trang tầm 12 ngày.
  2. Mỗi khi nghĩ đến game thì mở nhạc lên nghe để quên game đi, vì lúc đang lên cơn nghiện mà còn tạo thêm áp lực đọc tiếng Anh nữa sẽ dễ bị stress đâm ra ghiền hơn. Lúc lên cơn thì nên kiếm một thú vui giải trí nhẹ nhàng ít tốn thời gian để cai dần dần. Qua cơn thì lôi cái thứ mình thích nhất ra cày để lấy cái này bù qua cái kia.
  3. Cam kết + kiên trì ! Đây là yếu tố quan trọng nhất, có thể ban đầu bạn sẽ xoá game xong lại tải lại xong lại xoá game, nhưng lặp lại các bước trên thì cam đoan tần xuất tải lại game của bạn sẽ giảm dần đều sau vài THÁNG (lưu ý là THÁNG chứ không phải TUẦN hay NGÀY nhé).
    Dần dần khi bạn đạt được một thành quả nào đó nhờ điều mà bạn yêu thích hơn này sẽ giúp bạn cai nghiện hoàn toàn.
    Chia sẻ một chút về năm nhất đại học của mình: Ngủ lúc 3h sáng, dậy lúc 11h trưa, ăn trưa xong là chơi DotA cho tới 3h sáng. Hết. Như vậy cho tới tận 1 năm và đúp nguyên năm đó =)))))))
    Dạo 3 tháng trước mình vẫn còn tình trạng chơi game nguyên 24 tiếng nhưng cố kiềm lại được. Chỉ trong 1 tháng mình chơi hơn 8 game chỉ để giải toả áp lực (Guild War 2 mới free, Archdevil mới open beta, Bloodline, Kanpani Girls, …)
    Vì vậy, hãy xác định tư tưởng là việc cai nghiện game sẽ rất khó, nhưng nếu bạn thật sự cương quyết thì đầu tiên phải thoải mái đầu óc đừng áp lực, sau đó dẫn dụ bản thân vào lối sống không có game và tìm niềm vui trong nó. Nhưng nếu bạn là một game thủ thật sự thì tin mình đi, trước sau gì bạn cũng chỉ thể làm một việc duy nhất là xếp lịch chơi game hợp lý thôi =))
    Thân
7 Likes

Hic… Bây giờ mình lại chơi game nhiều hơn trước. Lý do, không có tiền mua xe tải và học lái xe nên chơi Euro Trucks 2 để học.

// Bon chen còm men :smiley:

2 Likes

Rồi kết quả sao bác xD so happy… hay sad ending… Cho cái đáp án đi chớ:sunglasses:

Em xin chia sẻ với bác đôi chút về vấn đề cai game của em !
Em cũng từng nghiện game ( CF, LMHT …), nghiện rất ác liệt. gần như mọi thời gian em dành cho game và máy tính là chính !
Do học trong ngành CNTT nên việc mà xa máy tính thật sự là không thể, mà hễ vào là lại có một cái gì đó liên quan tới game, + thêm các bạn rủ đi ( bạn toàn con nghiện game :smile: )
Cho dù đã cố gắng cả trăm lần tự nhủ bản thân là bỏ game ( gỡ game, chặn hết các trang, youtube liên quan tới game … vv) Nhưng cuối cùng vẫn không được.
Ngay cả nhờ người thân ( Chị ) giúp mình bỏ. nhắc mình các thứ hình phạt … gần được rùi, Nhưng vẫn không thành !
Sau đó tới người mình thích, E ý nói : "Nếu chơi game Thì chúng mình sẽ không nói chuyện với nhau một tháng " ( Mãnh liệt lắm, Nghỉ thật sự game 2 tháng liền tù tì luôn … Nhưng những lúc gọi là dỗi nhau hay buồn vì nhau gì đó là em lại ngựa quen đường cũ. mà do trước kia nghiện nên là chỉ cần chơi một vài ván là em lại thấy máu nổi lên luôn à ).
Tiếp một vài ngày sau đó em lại nhận trông quán nét, Cứ nghỉ “thôi quả này chắc ko dứt được rùi” ( nhưng quái lạ. trông quán thế nào lại có cảm giác không muốn chơi game + thêm động lực từ cái cô mình thích đó làm mình gần như không muốn chơi hẳn luôn bác ạ ( lớn nhất vẫn là từ em ý nhá ) !.
Thôi rắc rối không kể nữa … :1234:
.
Cuối cùng Em xin chốt, Muốn bỏ hẳn game khi ta đã nghiện thì là điều gần như không thể nào có thể làm được cho dù bác có cố gắng tới đâu, động lực cao tới đâu đi chăng nữa. Bỏ hẳn là điều không thể !
Nhưng nếu bác gắng nỗ lực, và cần có người thương, người yêu, hay người mình yêu hỗ trợ. áp dụng các hình phạt thật lớn và thưởng hợp lý ( Lưu ý : là bản thân cần trung thực và không gian dối nhá ). Thì có thể bỏ game được, chơi thì vẫn có thể chơi nhưng không nghiện nữa. Như em hiện giờ chỉ có những hôm chán đời ( Lúc mà hờn cmn dỗi gì gì đó, những lúc đau tim, khó thở thì em chọn cách chơi game để quên đi " Chỉ 1 tới 3 ván LMHT thui và không quá nhá ).
Một tháng giờ em chỉ chơi có vài trận LOL => Vậy là em đã cai game gần thành công như vậy đó ! Bản thân thì em đoán là bác cũng có đủ các lý do xấu khi chơi game rùi chứ. nhưng không thể nào tự bản thân có thể bỏ được đâu phải không ?. nên vậy bác cần người giúp nhé !
Mong bác có đủ động lực và vượt lên chính bản thân và làm được điều đó .
Chúc sớm ngày thành công !

4 Likes

Thực sự game không hẳn là xấu, theo mình thì game là một phát minh tuyệt vời, cũng là một khía cạnh rất hay và đáng tự hào của ngành IT. Căn bản là bạn chơi game để giải trí, xả căng thẳng hay là chơi theo kiểu cày cuốc thôi :). Một ngày làm 1 đôi trận là được rồi. Mình lúc trước cũng chơi LOL khá nhiều, ngày phải 7-8 trận, chắc do lúc đầu mới vô đại học còn nhiều time free với cả chưa định hướng là học cái gì, nhưng giờ thì khác rồi, lên năm 3 cái là có bao nhiêu dự định, lâu lâu năm ngủ vắt tay lên trán nghĩ, trên mạng có mấy cái game mobile thấy đơn giản dễ chơi, nghĩ coi bộ chắc cũng dễ làm, thế là bắt đầu bắt tay vào học java, bây giờ thì đang học cái libGDX để làm game, học nhiều thứ quá quên mất LOL là gì luôn, hơn tháng trời ko động đến game nữa :), giờ bạn bè có rủ làm vài ván thì đi chứ cũng chán rồi :)))

3 Likes

Bác ghi rõ mục tiêu của bác, cái mà bác mong ước nhất cuộc đời bác ra giấy ý.
Xọng rùi bác nhảy tưng tưng như thằng điên và nói:
“Yeah! Tôi là con người tuyệt vời!!!” ==> Để giải tỏa stress, loài khỉ thường hay biểu hiện cảm xúc một cách kỳ lạ, nó cũng hiệu quả với loài người.
Bác còn phải chú ý là mọi suy nghĩ của bác đều phải hướng đến thứ tích cực hơn, những thứ mà bác KHAO KHÁT.
Ví dụ: như là: Thay vì suy nghĩ “Tôi phải bỏ game! Phải bỏ game!” thì bác chỉnh lại là: “Tôi yêu lập trình! Tôi thích lập trình! Tôi sáng tạo nên tương lai!”
Sau đó, bác phải dành ra ít nhất 15 phút mỗi ngày để liên tưởng về những CÔNG TRÌNH VIỄN TƯỞNG mà chưa ai làm được, ví dụ như làm Jarvis hay Ultron vậy :)))))))))))))))))))))
Tất cả những hành vi trên để biến bác thành một thằng điên như em!
Và đã là một thằng điên như em thì đéch bao giờ bác nghiện game cả!
Bác hãy nhớ lấy lời em nói: “Mình điên nhưng mà biết mình điên thì mình sẽ làm nên những điều lớn lao. Vì bản thân thằng điên nó sẽ không chấp nhận sự tầm thường.”

Nếu bác không muốn làm thằng điên thì bác sẽ mất một thời gian khá dài để thay đổi đấy!
Con đường của em là đường tắt, nhưng nếu bác dũng cảm thì bác cứ làm tới luôn :))))))))))))))))
Lúc nào rảnh mà không có bạn chơi thì bác down sách pdf về mà đọc.
Bác làm thế thì một ngày của bác cũng không còn thời gian để game đâu :blush:
Em xin cảm ơn toàn bộ forum Dạy Nhau Học vì đã không flag bài viết của em, cảm ơn anh em vì đã đọc đến dòng này.
Chúc anh em một ngày tốt lành! :slight_smile:

(Nghe nói An toàn thông tin phải học Tâm lý học :1234: )

4 Likes

bạn giống mình lắm nha .mình đã xóa game đi và cài lại ko biết bao nhiêu lần. Một sự thật là mình rất yêu lol bởi khi chơi nó mình có cảm giác đc thể hiện bản thân.biết lol ko hẳn mình toàn mất mà game cũng đem lại cho mình vài đứa bạn tôt. tuy nhiên thời gian bỏ vào nó quá nhiều 3-4 tiếng 1 ngày rồi sức khỏe đi xuống trông người như mất hồn vì thiếu ngủ.nên mình đã quyết định bỏ game.

chia sẻ bí quyết của mình nha: Mình cho đứa em gái học lớp 10 đổi mật khẩu, rồi bảo nó khi nào mày thấy ah chơi ah sẽ tặng mày 50k. Em nó lớn rồi lên ko mún bị mất mặt trc nó lên từ ấy mình không bao giờ chơi ở nhà, mình nghĩ bạn nên cho càng nhiều người biết càng tốt.bởi chắc chắn bạn không bao giờ muốn là kẻ nói mà không biết làm trc mặt mọi người.
Rồi hè năm nhất mình đăng kí vào 1 clb của trường, rồi đăng kí văn bằng 2, đi học thêm tiếng anh, đi tập thể hình tuy bận rộn nhưng bù lại mình tìm thấy nhiều thú vui ngoài chơi game. từ đó đến giờ khoảng 4 tháng rồi mình chưa chơi lol :slight_smile: Mong bạn sẽ sớm cai đc nó

5 Likes

Đi làm :grin:

Trước mình hay chơi Dota lắm nhưng đi làm rồi tối về chỉ muốn nghỉ ngơi sớm để mai dậy đi làm tiếp => thế là lại không có thời gian chơi :smile:

2 Likes

đi làm về mệt hết muốn chơi game, ăn xong là đi ngủ à

1 Like

nói chứ, sau khi làm xong hết mọi việc thì chơi game cũng không phải là gì xấu :)) klq: mấy bác còn ai chơi dota1 thì add nick đáh chơi nào :)) rEvolution18799

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?