Làm sao pô-lic bắt được hacker?

Nghe một người nói: " Hacker có thể bạn thấy trên Tivi hoặc báo chí thật là chỉ là những thằng trẻ trâu chuyên đi phá người khác, bạn thử nghĩ xem nếu đi hack một trang web mình chẳng được gì ngoài cái tiếng mà trước sau gì cũng bị bắt tới lúc đó nó ảnh hưởng đến danh dự cũng như gia đình, mà bây giờ ở tù vì tội đó không phải ít đâu nha, bạn mà hack trang web nào có đuôi gov thì có thể bạn đi từ cả tuổi thanh xuân của mình, tới lúc đó hối hận không kịp đâu" – @Le_Ngoc_Thang.

Làm sao mà công an có thể tóm được hacker trong khi đó học ẩn danh? Nghe nói là do cái vụ địa chỉ IP gì đó? Nhưng nếu hacker fake IP là xong mà?
Các bác nghĩ sao?

2 Likes

theo như mình xem phim nhiều thì “cái gì cũng để lại dấu vết cả” :evergreen_tree:

2 Likes

Bạn hiểu “fake ip” là như thế nào, có những cách nào để “fake ip”, cơ chế hoạt động của chúng. Tìm hiểu là biết ngay ấy mà :wink:

1 Like

theo mình nghĩ thì “khi một ổ khóa được tạo ra, luôn có một chìa khóa được tạo kèm” :smile:

Thường thì hacker bị bắt do chơi mấy trò ăn cắp tiền thẻ ngân hàng, ăn cắp xong thì bắt đầu ship hàng từ nước ngoài về, xong lấy hàng đổi ra tiền :blush: đã ra thế giới thật thì dấu vết k thế nào xóa hết được

2 Likes

Làm gì trên mạng cũng để lại dấu vết :smile: chỉ có điều có bị lần ra không :smile:

A post was merged into an existing topic: Off-topic will be moved here

Cho em hỏi: sao thằng hacker không ra tiệm net mà làm nhỉ :video_camera:

Khi bạn fake IP thì thông qua 1 bên thứ 3, bên thứ 3 này ghi lại địa chỉ IP của bạn nhóe. Với lại đâu phải có mỗi địa chỉ IP đâu mình bên mạng nó còn có địa chỉ MAC nữa.

Chắc nó có ra chứ bạn mà nó củng an toàn 1 phần thôi @@.

10 posts were merged into an existing topic: Off-topic will be moved here

Nực cười, cái tiếng thì rõ rồi, còn cái miếng ko đc thì mới đúng nghĩa là trẻ trâu.

Cái tiếng chỉ là sự nổi tiếng không phải vật chất, từ “không được gì” không được dùng cho thứ phi vật chất :smile:

1 Like

Làm ơn đừng đặt vấn đề xã hội vào web lập trình (tự nhiên) :smile:

A post was merged into an existing topic: Off-topic will be moved here

cái này bạn học sâu về "điề tra số " thì sẽ hiểu sao CA lại bắt được mấy thằng gọi là hacker

Có chứ, ra net là an toàn. Nhưng muốn làm việc thì phải có một hệ thống ổn ổn một chút. Máy tiệm net không đảm bảo có đầy đủ tool.

Ở nước ngoài họ có camera ở tiệm net, ở VN thì chưa :smiley:

4 Likes

em nghĩ bắt trộm wifi hàng xóm còn an toàn hơn là ra net

2 posts were merged into an existing topic: Off-topic will be moved here

Điều tra số ở trong ngành nào bạn?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?