Làm sao để tìm được việc lập trình - software engineer từ bên nước ngoài như Mỹ, Canada, Anh ngay tại Việt Nam?

Hi pakon,

Cho mình hỏi làm sao để kiếm việc của mấy công ty nước ngoài.

1. Những bước nào cần làm để tiếp cận với các công nước ngoài ?
  2. Có nên lấy hoc anh văn để lấy bằng IELTS hay ko ?

Thanks

Đọc vào là biết 1 người không có kinh nghiệm làm việc hoặc vô cùng ít KN, chưa từng đi làm thực tế vào các dự án nào ra hồn.

1. Lên các trang tuyển dụng: Linkedin/ Stackoverflow, … đầy ra. Gửi CV cho công ty họ rồi lên PV(thường là qua Skype), đến vòng cuối sẽ qua nước nói chuyện nếu cần. Nhưng muốn họ xin Visa cho mình thì bạn phải thật sự có giá. Với cái câu hỏi kiểu này thì… mình đoán là hơi khó.

2. Câu này càng chưng tỏ bạn thiếu KN, chưa va vấp đủ thực tế. Các công ty tuyển bạn để kiếm tiền cho họ chứ cần bằng IELTS làm gì? Loè nhau chơi? Điều quan trọng là bạn phải chứng minh mình làm được việc, và đủ năng lực ngôn ngữ để sử dụng trong công việc. Những điều này sẽ được thể hiện khi PV.

PS: lời khuyên là bạn đi kiếm thêm KN, hiểu công ty cần gì, đáp ứng được yêu cầu của họ thì sẽ kiếm được việc ở nước ngoài thôi. Mình chỉ muốn nhắc lại "muốn họ xin Visa cho mình thì bạn phải thật sự có giá"

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?