Làm sao để tìm cơ hội làm việc ở nước ngoài?

Mình bên dev Android, muốn tham khảo mọi người là làm sao để tìm được việc làm ở nước ngoài. Job lấy từ nguồn ở đâu.

Đang có chuyện buồn muốn qua nước ngoài sống một thời gian, với lại cũng muốn làm để trả nợ. :worried:

1 Like

Tùy vào việc bạn muốn làm ở đâu. Nước ngoài hơi chung chung. Nếu muốn làm việc ở Singapore thì Đạt thấy khá đơn giản.

• CV ấn tượng:
    • Kinh nghiệm, mới vừa tốt nghiệp ĐH thì hơi khó kiếm việc ở Singapore nói riêng và nước ngoài nói chung, trừ phi profile lúc đi học quá đỉnh.
    • Bằng cấp, Singapore chuộng bằng cấp các trường quốc tế nổi tiếng. Trường ĐH Quốc Gia cũng không tệ.
  • Tiếng Anh tốt
  • Sắp xếp thời gian qua Singapore phỏng vấn được, cũng có công ty phỏng vấn qua Skype nhưng không nhiều.
  • Linkedin là một nguồn rất chất lượng. Nhưng cũng cạnh tranh rất dữ.
  • Gửi trực tiếp vào các công ty đang tuyển, lên trang web của các công ty lớn và xem thử họ có tuyển hay không. Đăng ký email để khi có job họ sẽ gửi email cho mình.
  • Kiểm tra jobs board: jobstreet, jobdb, monster, … xem có job phù hợp thì cố gắng apply
  • Upload CV lên các jobs board và để nó available để recruiters thấy, họ sẽ gọi khi có jobs phù hợp (Recruiters spam điên cuồng luôn)

Ở nước ngoài còn buồn hơn :smiley:

8 Likes

Cảm ơn anh Đạt, em cũng thích Singapore, để em tìm hiểu thêm xem thế nào.

1 Like

Anh Đạt cho em hỏi thêm một tí về English skill để làm việc ở nước ngoài.
Em có chủ yếu là kĩ năng đọc và viết email này nọ thôi. Vì ít có cơ hội để giao tiếp bằng tiếng Anh. Kĩ năng nói và nghe thì em đánh giá là ở mức trung bình. Nếu chỉ như vậy thì có thể sang nước ngoài làm việc được ko anh nhỉ ? (Giả sử như kĩ năng chuyên môn là OK)

Mà ví dụ như công ty ở Việt Nam họ tuyển rồi cho đi qua nước ngoài làm việc thì thấy có vẻ yên tâm hơn là mình tự apply các job ở nước ngoài nhỉ. Vì đi là một vài người đi qua đó còn có nhau. Hehe

Quan trọng là kỹ năng nghe nói. Đạt không biết mức trung bình theo đánh giá của @Hnib là thế nào. Nhưng khi phỏng vấn thì phỏng vấn bằng tiếng Anh. Và vì họ dùng tiếng Anh mà nên họ sẽ mong đợi là mình cũng phải nói tiếng Anh lưu loát, ít ra cũng gần bằng interviewer.

Ngược lại, đi theo công ty thì lương thấp, làm nhiều, chả có phúc lợi gì. Trừ phi công ty đó có chi nhánh ở VN và chi nhánh ở nước ngoài. Chứ còn đi theo kiểu như FPT thì làm nhiều lắm. FPT sẽ thuê người ở VN rồi đem “bán” cho các công ty khác.

1 Like

English skill thì có cần phải bằng cấp ielts gì không nhỉ? Hay chỉ cần phỏng vấn là được thôi ?

Bằng cấp trường ĐH Kinh tế ở VN không phải chương trình quốc tế hay gì khác thì có thể apply cho jobs ở Singapore không ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?