Làm sao để làm chủ công nghệ .NET

Mình hiện tại đang học lập trình C#.NET và sau này định hướng sau khi học xong C# sẽ học lập trình ứng dụng trên Windows Phone. Vậy mọi người đang học, đã đi làm có kinh nghiệm tư vấn, chia sẻ giúp mình những kiến thức gì trọng tâm trong ngôn ngữ C# mình cần phải học để sau này có thể lập trình Windows Phone, làm chủ công nghệ .NET và đi làm thực tế được.

nói về những công nghệ liên quan đến .NET thì khá nhiều, nhưng cơ bản để làm việc được tốt trên nền tảng của .NET thì học tốt C# là một yếu tố quan trọng. Sau khi học xong C# có nhiều hướng cho bạn đi, mình sẽ nói một vài hướng như sau:

• Đi về lập trình Web bạn cần phải học tốt C# và ASP.NET (WebForms hoặc MVC) bên cạnh đó còn có những thứ liên quan như là html, css, javascript, jquery là những ngôn ngữ giúp bạn tốt hơn trong việc lập trình Web.

• Đi về mảng ứng dụng viết Application trên Windows thì bạn cần nghiên cứu về WinForms hoặc WPF.

• Đi về lập trình Windows Phone (mình chưa có kinh nghiệm trong mảng này nên cũng ko có gì để khuyên bạn) nhưng cơ bản thì bạn cũng phải lập trình tốt C#.

• Bên cạnh đó còn có SharePoint, Silverlight, azure … rất là nhiều thứ, bạn cứ từ từ nghiên cứu dần

2 Likes

windows phone…nếu trong trường có học winform thì tự học thêm wpf rồi sau lên windows phone cho khỏe.

1 Like

mọi người học trước đã có kinh nghiệm có thể chia sẻ lộ trình học được không ?

1 Like

WF -> WPF -> WP. hợp lý không nhỡ ? :smiley:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?