Làm sao có thể tạo được khóa học online mà giúp người tự học, học xong có thể tìm được việc

Vậy em nghĩ là anh có thể làm luôn một khoá học C++ tập trung chủ yếu vào những kỹ năng và công cụ để có thể đi làm được, vì anh cũng đã có một khoá C++ cơ bản khá là chất lượng rồi.

1 Like

Không thể, trừ khi anh liên kết được với những trường đại học hàng đầu về ngành CNTT, hoặc những người đứng đầu, có uy tín trong ngành để xây dựng 1 khóa học hoàn chỉnh, chất lượng đại học như bên Coursera.

Đơn giản vì nhà tuyển dụng họ chẳng có lý do gì để tin tưởng những người mới học, mà lại còn học từ những nguồn chưa uy tín, chưa có nhiều tiếng tăm.

Nếu tự học và không có chứng chỉ đảm bảo, chỉ còn cách tham gia hoặc tự làm một vài dự án làm bằng chứng về năng lực, không thì chẳng có lý do gì để người ta tuyển anh cả.

5 Likes

Câu trả lời của Tú rất đúng, tài liệu này chỉ là bổ sung thôi, anh cố gắng làm tốt nhất có thể. Đạt sẽ suy nghĩ đổi mục tiêu từ kiếm việc làm sang thành có thể tự tiếp tục học để kiếm việc làm?

Có nhiều người từ ngành khác, tự học lập trình, trở thành lập trình viên với mức lương cao hơn rất nhiều so với dân học CNTT ra đấy, cái quan trọng là họ có được tư duy lập trình và khả năng tự học.

Đạt sẽ cố gắng cung cấp tư duy lập trình, một ít kinh nghiệm tự học.

7 Likes

Bài toán khó mà không khó,dễ mà không dễ nhỉ?Tự học và thi lấy chứng chỉ hay bằng cấp là 1 chuyện,còn học và đi làm thế nào thì là chuyện khác.Câu hỏi này nếu có lời giải đáp thì VN đã không có vài trăm nghìn người thất nghiệp,không làm đúng việc,làm đúng việc nhưng không như mong muốn mỗi năm rồi.Quan trọng vẫn do bản thân mỗi người ntn.Có 3 điều cơ bản nếu muốn trở thành 1 IT thật thụ:
1.Đam mê vô điều kiện
2.Ứng biến tốt
3.Sự cố gắng của bản thân
Nếu bạn không có 3 điều cơ bản trên thì đừng bao giờ chọn ngành này.Nếu không có nó bạn sẽ không bao giờ sống sót trong điều kiện hội nhập như hiện nay.Nó sẽ giết chết cái ước mơ đầy mơ hồ và chưa rõ ràng của bạn đấy.Thế nên mới nói VN mình có nhiều người tài nhưng chưa có nhiều người giỏi.
GIỎI ở đây không phải hiểu theo nghĩa thường.Đó là hiểu được con người thật của bản thân mình,nếu đã hiểu được bản thân mình muốn gì và nên làm gì thì chứng tỏ bạn là 1 người giỏi thật sự rồi đó.Đó chỉ là quan điểm cá nhân của mình.Gạch đá xin nhận hết

4 Likes

Thật ra thì 90% là do người học thôi, còn 10% là do người dạy :slight_smile:
Về yêu cầu khóa học em nghĩ anh Đạt làm tốt nhất có thể cho học viên hiểu được sâu sắc và có hứng thú (ví dụ lâu lâu anh Đạt nói về 1 chủ đề khác hài hước nhưng không tốn thời gian để giảm stress chẳng hạn …). Còn về phía người học thì hơi khó. Nếu anh làm xong series mà không ai học thì tội anh Đạt. Nhưng vẫn có người cần những bài giảng thiết thực của anh mà :slight_smile:

3 Likes

Anh đạt!, anh chỉ em cách để lập trình c++ có giao diện với, em đang muốn học code phần mềm trên máy tính dưới dạng Win 32, tìm trên mạng mà khó tìm ra quá, toàn là C# đủ kiểu, với lại em đang còn đi học nên không có thời gian, Biết đôi chút về c++ rồi nên khi học chắc dễ hiểu hơn, đỡ tốn thời gian hơn! Xin cám ơn!

1 Like

Cảm ơn @Taihuynh đã góp ý, Đạt trả lời trong một topic khác vì vấn đề @Taihuynh rộng hơn topic này. Mình rất thích câu trả lời của @Taihuynh và mình nghĩ nên trả lời hẳn trong một topic thì mới diễn tả được ý Đạt muốn nói.

Anh sợ nói đùa thì mấy bạn nghiêm túc chửi anh chết :worried:

Trong khóa học mới sẽ có.

5 Likes

Mình thì nghĩ như thế này.VN đang chuẩn bị bước vào hội nhập,trong khi đó thì tiếng Anh của các bạn trẻ đa số còn chưa được tốt.Cái vấn đề này mới cần phải giải quyết trước tiên đây này.Học 12 năm mà vẫn không giỏi tiếng Anh?Bài toán khó dẫn đến các bạn học sinh-sinh viên phải bỏ ra cả vài chục,thậm chí vài trăm triệu để đầu tư học tiếng Anh.Thế có đáng không?Mình luôn trăn trở về vấn đề này,tiếng Anh biết là 1 chuyện còn vận dụng thế nào để bạn bè quốc tế có cái nhìn khác thì lại là câu hỏi khó.Mình dự tính là sau khi thi xong chứng chỉ ACAD của ATC thì sẽ mở lớp dạy tiếng Anh miễn phí ở TPHCM.Phải nên cải thiện ngay từ góc nhìn thực tế chứ ko chỉ có lý thuyết suông.Singapore họ đã từng thua mình,vậy mà hôm nay họ đã hơn mình rất nhiều mặt.Tại sao vậy?Các bạn trước khi hỏi người khác là How? thì nên hỏi chính bản thân mình đi đã.Đây là quan điểm của mình,gạch đá xin đặt ở dưới

6 Likes

Dạy học ở trong trường cũng như dạy online đều giống nhau, ngoài việc bạn truyền đạt kiến thức cho người học, bạn phải truyền cho họ được cái nhiệt huyết cũng như hướng đi cho người ta. Ví dụ bạn dạy C++ bạn phải truyền cho họ được sự ham thích nghiên cứu sâu về nó, và làm cách nào để nghiên cứu sâu được nó. Cái đó mới là mấu chốt của vấn đề , bởi vì bể học là mênh mông, bạn không thể nào truyền tải hết được đến cho người học tất cả kiến thức. Mà ngoài việc dạy bạn phải chỉ cho họ cách để hấp thụ nhiều hơn từ các nguồn khác trên internet.
Theo mình để người học thích và muốn tìm hiểu về C++ bạn hãy chỉ ra cho học viên sức mạnh của nó, ví dụ nó làm được cái gì, học xong cái này ứng dụng vào thực tế thế nào. Tức là vừa dạy lý thuyết song song với những ứng dụng thực tế cơ bản , và vẽ cho người học những ví dụ khác có thể giống vậy hoặc có thẻ phức tạp để họ tự tìm hiểu thêm kích thích tính tò mò của học viên.
Làm được những điều trên thì sau khi kết thúc khóa học , học viên có thể nắm được chắc kiến thức lý thuyết, cộng với có khả năng làm việc thực tế với những ứng dụng cơ bản bạn dạy và những ứng dụng định hướng(nếu học viên chăm chỉ).
Vừa có kiến thức nền tảng vừa có kinh nghiệm cơ bản sợ gì không xin được việc khi ngành CNTT đang khát nhân lực như lúc này.
Đôi điều chia sẻ cho bạn.

5 Likes

mình mong lớp học C++ định hướng cho đối tượng là các em từ cấp 2, cấp 3 và sinh viên.
Mình nhớ là đọc bài báo nói về Tổng thống Obama về khuyến khích việc học lập trình.
Nên mình mong muốn khóa học C++ của Đạt khuyến khích mọi người học về lập trình.
Mọi người có thể tìm thấy một số bài báo nói về lợi ích về việc học lập trình.
Còn việc người học có theo đuổi công việc lập trình hay không có tùy thuộc vào họ.
Chúng ta không giúp gì được.
Chỉ mong khóa học mang lại hi vọng và niềm vui cho các bạn theo học
Do đó mình nghĩ Đạt nên chia khóa học làm 2 phần.
Phần căn bản: dạy nhập môn về C++ và hướng đối tượng. bài tập thì lấy những bài toán cấp 2, cấp 3…
Phần nâng cao: dạy về lập trình nhúng, làm game, hack game, lập trình hệ thống…

5 Likes

Hỏi ngu: khi nào ra khóa học mà anh đang nói ạ :v

1 Like

Chào anh, em cũng thấy rất là ủng hộ dự án này của anh. Cá nhân em là sinh viên năm 2, và trường em cũng hướng cho sinh viên năm đầu là học C++, nhưng thật ra thì chả học được gì ở trường cả ngoài việc có cơ hội được làm bài tập, mà toàn bộ đều là tự học trên mạng.
Em tìm học trên learncpp.com, cá nhân em thấy trang này rất là hay luôn, các thứ tự kiến thức học, đúng là dành cho người mới hoàn toàn về lập trình, cách giải thích và ví dụ đều dễ hiểu cả.
Sau khi hoàn thành được hơn phân nửa các khác học trên đó thôi, thì em bắt đầu làm các bài tập mà trên trường giao cho, cụ thể là các bài như việc đếm các số, số nguyên tố và vẽ các loại tam giác.
thì em nhận thấy em hoàn toàn hiểu được từng dòng code mình viết ra và khi gặp các bài tập thì có thể có 1 chút ý tưởng để phát triên suy nghĩ. Em có khuyên nhiều bạn trong lớp nên học theo site này, nhưng đa số vấn đề của các bạn ở chỗ không kiên trì đọc tài liệu tiếng anh, chứ em thấy nếu có người triển khai lại theo cách của trang này thì em nghĩ sẽ giúp ích nhiều lắm :slight_smile: , vì cái quan trọng em thấy là phải hiểu cái gốc bên trong của từng dòng code luôn mới là tốt nhất.
Và còn 1 điều nữa là sau khi học kiến thức theo hệ thống như trên này thì em có chuyển qua ngôn ngữ khác như java thì em thấy nó rất dễ tiếp thu luôn, có nhiều chỗ thấy nó chả khác gì c++ cả
à còn vấn đề hiện tại em đang gặp là lười code khi không có bài tập ^^!
p/s: kể ra thì viết như vầy dài dòng quá @@

4 Likes

Em đồng ý với ý kiến của anh.
Lập trình viên mà khả năng không có thì đó là một hạn chế rất lớn.
Trong quá trình học gặp khó khwans vì không phải tài liệu nào cũng có tiếng việt.
Thứ hai trong quá trình đi xin việc đi làm thì tiếng anh cũng là một lợi thế vô cùng lơn.
Bên cạnh đó là tiếng Nhật Trung Hàn… .

3 Likes

:smiling_imp: Anh mà đùa thì họ không tha đâu.[quote=“masoivn, post:30, topic:24931”]
Mình nhớ là đọc bài báo nói về Tổng thống Obama về khuyến khích việc học lập trình.Nên mình mong muốn khóa học C++ của Đạt khuyến khích mọi người học về lập trình.Mọi người có thể tìm thấy một số bài báo nói về lợi ích về việc học lập trình.
[/quote]

Em cũng đồng ý với anh.
Việc tạo dựng một cộng đồng như thế này đã khuyến khích mọi người hơn.
Ngay cả bản thân em cũng tích cực hơn, phấn khích hơn khi tham gia.
Vậy khi anh Đạt tạo ra một khóa học cộng đồng.
Thứ mà em nhìn ra đó là sự khuyến khích học lập trình nói riêng và học tập các kiến thức xã hội nói chung.
Còn về phần công việc em nghĩ nếu đã thực sự thích, đam mê, cố gắng.
Có môi trường kích thích việc theo đuổi , vươn lên.
Thì việc làm sẽ chỉ là một vấn đề bên lề.

3 Likes

Mấy bạn ấy chỉ chửi chỉ khi anh đùa về vấn đề không liên quan thôi. Ví dụ sau mấy chục video lập trình căng thẳng thì anh có thể làm 1 video ngắn nói về vấn đề nào hài hước mà liên quan đến lập trình, máy tính, công nghệ , … như trí tuệ nhân tạo (AI) ấy, hay câu chuyện về 1 hacker bất kỳ như Adrian Lamo chẳng hạn … :slight_smile:

3 Likes

Dựa trên comment này của mình ở đây

Ý mình là trong khóa học nên làm 1 case study đơn giản về build 1 sản
phẩm hoàn chỉnh từ mã nguồn, như qmake trong Qt (được đề cập trong khóa
hoc) hay mình thấy giờ cũng thường sử dụng Gradle này.

A. Qui trình tạo ra sản phẩm phầm mềm

Trong đó:

• (1): Các file mã nguồn của phần mềm.
  • (2): Các media file (hình ảnh, âm thanh) dùng trong phần mềm.
  • (3): Giấy phép phân phối đi kèm với phần mềm.
  • (4): Các file khác (tùy dự án).
  • (5): Là hệ thống xây dựng phần mềm có nhiệm vụ tập hợp tất cả các nguồn lực từ (1) - > (4), sau đó là build, test, deploy để tạo ra gói phần mềm hoàn chỉnh.
  • (6): Sản phẩm phần mềm hoàn chỉnh.

Hệ thống sẽ làm việc như sau:

Sau khi đã hoàn thành các công đoạn từ (1) - > (4) thì bạn đã có tất cả nguồn lực cần thiết để dùng build system tạo ra phần mềm. Build system ở đây cần một script file, nó là một tập các chỉ thị để hướng dẫn build system (make, Cmake, qmake, …) lấy nguồn lực từ (1) - > (4), tiếp đó sẽ build, test và tạo ra một gói phần mềm cài đặt (command line, GUI) mà người dùng cuối có thể dễ dàng cài đặt. Tất cả đều diễn ra tự động và nhanh chóng, nhà phát triển chỉ cần viết scrip file để tự động hóa quá trình này.
Điểm quan trọng của build system là chỉ cần một bước (one step build) để từ mã nguồn ra tới được phần mềm có thể cài đặt được.

Ghi chú thêm một số công cụ để xây dựng build system:

• make, Cmake, qmake: build automation tool
  • Nulsoft, Inno Setup, Wix: công cụ đóng gói phần mềm trên nền Windows.

Links:
https://en.wikipedia.org/wiki/List_of_build_automation_software
https://en.wikipedia.org/wiki/List_of_installation_software

B. Case study (sẽ sớm cập nhật)

C. Góp ý kiến về khóa học

Mình đề nghị nên làm một [project board] để lưu thông tin project các bạn đăng ký làm project dựa trên khóa học này.

Thông tin mỗi project bao gồm: GitHub url, email, mô tả ngắn về project.

Đạt có thể review các project này và trao giải thưởng. Nguồn quỹ có thể tự thân hoặc huy động từ mọi người. Giải thưởng không đặt nặng vấn đề giá trị nhưng cũng nên đủ để người học cảm thấy hài lòng với công sức bỏ ra.

Mình rất thích các bạn làm project :smiley:, dù sản phẩm là gì (đơn giản hay phức tạp) thì nó vẫn là 1 sản phẩm hoàn chỉnh.

Ý kiến của mình dựa trên bài viết ở đây.

5 Likes

Chính xác :slight_smile: Vì làm thế này sẽ nhận được rất nhiều comment tích cực như của @qduy88 và các bạn khác.

Đạt sẽ note lại phần làm project trên Github. Nó sẽ tốn nhiều thời gian hơn, Đạt sẽ update khóa học dần dần để có thể thêm được “tính năng” này.

Có thể là version 2.

8 Likes

cũng có tí chút gọi là ý kiến cá nhân của e, xem video của a Đạt rất dễ hiểu và chi tiết, tuy nhiên e thấy vẫn thiếu một vài cái gì đó gọi là thực tế, e ko phải cntt chính gốc (cứ vừa học vừa làm thôi ạ) nhưng mà để được tiếp xúc với những source code tốt quả thực rất khó. Vì vậy ngoài kiến thức cơ bản được truyền đạt trong loạt video này thì rất mong a hướng mọi người đến 1 cách trình bày rõ ràng cũng như là những project để áp dụng kiến thức. 1 chút nhỏ nhỏ nữa là e rất hi vọng vào phần CẤU TRÚC DỮ LIỆU trong khóa học này. E cảm ơn !!!

1 Like

Chính xác bạn ơi.
Khóa trước của anh Đạt chủ yếu là lý thuyết.
Khóa học mới này được anh Đạt xậy dựng trên hướng thực hành nhé bạn :smiley:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?