Làm phần mềm là làm gì?

• Câu chuyện là có đứa bạn hỏi em, mày học công nghệ thông tin học xong ra trường là làm gì vậy?
    Chắc mỗi người có câu trả lời riêng. Thật sự em vẫn không xác định được mục tiêu làm phần mềm là làm gì?
  • Thú thật là trước giờ học mà chưa làm ra gì ứng dụng thực tế sử dụng được. Chắc tại khả năng kém quá.

Làm phần mềm chính là làm phần mềm, đến đây bạn phải hỏi tiếp phần mềm là gì :smile:

phần mềm là những sản phẩm xây dựng lên từnhững dòng lệnh, thiết bị phần mềm,… tạo ra phục vụ cho cuộc sống, góp phần giải phóng sức lao động của con người. định nghĩa theo cách hiểu thôi.
vậy làm phần mềm là gõ code cho ra phần mềm :grin:

Nói vui thôi, thực ra làm 1 phần mềm cần trải qua rất nhiều công đoạn: Khảo sát, thiết kế, code , kiểm thử, khảo sát…
Vì vậy gõ code cho ra phần mềm là 1 trong các bước dễ nhất để tạo ra một phần mềm theo đúng quy trình và nguyên tắc.

Bạn hãy bắt tay vào làm 1 cái gì đó đi. Khi đó bạn sẽ trả lời được câu hỏi của chính bạn.

2 Likes

Đơn giản: Làm phần mềm để kiếm tiền :smiley:
Khi nào vô công ty làm thì sẽ làm project và công ty trả lương thôi :slight_smile:
Còn bác tài năng thì làm 1 trang giống Facebook và sẽ trở thành Mát-Zất-Cơ-Bớt =))

1 Like

Vậy theo bạn mục tiêu cuối cùng của làm phần mềm là gì?
Làm công ty: Cố gắng thăng chức, tăng lương kiếm thật nhiều tiền.
Hay là cố gắng tạo ra một sản phẩm hữu ích cũng để kiếm tiền.
Có thực mới vực được đạo

Mục tiêu cuối cùng là TIỀN và RẤT NHIỀU TIỀN.
Trừ việc từ thiện còn việc gì chả thế.

=> Bản chất của con người Việt Nam là đây.
Dĩ nhiên cũng đúng nhưng với người nước ngoài - những người làm trong các tập đoàn công nghệ lớn thì họ luôn gắng hết sức để hoàn thành những phần mềm, app, … hữu ích của người họ cho tất cả người dùng trên thế giới :slight_smile:
Và sau đó, bạn sẽ nhận phần thưởng xứng đáng cho mình là lương thôi :slight_smile:

Cái này thì không chắc nhưng … đúng . Nếu câu của bạn bỏ đi chữ “hữu ích” thì bạn sẽ không thành công !

Phần mềm không có nghĩa là mấy cái soft chạy trên PC của bạn, sản phẩm tạo ra đa số là ứng dụng web và di động.

muốn hiểu rõ cách làm phần mềm thì bạn nên học qua môn Công nghệ phần mềm

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?