Làm gì khi mất gốc môn Toán

Em học lập trình, tuy nhiên em bị mất gốc môn toán từ hồi cấp 2. Vậy cho em hỏi môn Toán có quan trọng trong việc lập trình không? Nếu học lại thì nên học từ đâu và học như thế nào ạ?

Em cảm ơn cả nhà.

Em biết cộng trừ nhân chia tốt :smiley: , biết lập luận là học được. Quan trọng là có kiên trì theo đuổi được hay không mà thôi.

3 Likes

ko quan trọng đâu em :slight_smile:

1 Like

Tủy vị trí công việc.

Frontend cần kiến thức hình học để custom giao diện theo ta khách hàng. Nhưng nếu không có custom cũng không cần toán.
Mobile cũng cần toán hình, vector, ma trận để custom UI, animation. Nhưng nếu dùng mặc định cũng không cần.

DataScience nếu dùng thư viện thì không cần, nhưng nếu trình bày theo yêu cầu công ty cũng dính đến ma trận, thống kê, biểu đồ.

Nói chung, mới vào không cần, nhưng vị trí cao hơn thì phải biết Toán. Vì vậy ai nói CNTT không cần toán thì đừng tin, vì đa số mấy người nói đều là giáo viển, chỉ cần dạy đủ cho học sinh biết viết app, nên họ không cần học đến kiến thức sâu để dạy :grin:

4 Likes

@@ thế rốt cuộc chủ thớt hỏi câu này để làm gì?

1. Đa nhân cách
  2. Nick nhiều người dùng
1 Like

Bởi vì mình thấy thiếu kiến thức về toán học, logic :confounded:

Toán thì kiểu cần gì học nấy bạn ah.
Tất nhiên có kiến thức toán học thì bạn sẽ có 1 lợi thế.
Những nơi mình nghĩ là có dùng toán học sẽ là Phát triển trí tuệ nhân tạo và làm game. (Mấy cái game Flappy bird bạn cũng cần tính toán vật lý sao cho nó thật nhất).

Nhưng tóm lại là cần gì học đó, ko biết ta tìm. Nên ko lo đâu.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?