Làm dev hay kỹ sư cầu nối BrSE

mong mọi người tư vấn cho em.

với mức tiếng Nhật chừng N1, nghe nói đọc hiểu tốt,tiếng chuyên ngành cũng tốt.am hiểu văn hoá làm việc với người Nhật.
nhưng kinh nghiệm SE kỹ thuật chỉ có gần 2 năm thì có đủ để làm kỹ sư cầu nối không ạ.

em muốn chuyển làm sang kỹ sư cầu nối nhưng sợ chưa đủ năng lực kỹ thuật nên mong mọi người góp ý thêm. do em không muốn code nhiều lâu dài vì đầu lúc nào cũng căng thẳng + chỉ ngồi một chỗ ít vận động + ít nói chuyện (ngoài lúc trao đổi khúc mắc dự án) nên thấy gò bó và sức khoẻ cũng ảnh hưởng,kèm nhan sắc đi xuống.

Dev lúc nào cũng căng thẳng? Tuỳ môi trường làm việc.
Dev ngồi một chỗ ít vận động? Vận động hay không là do bạn, không ai bắt bạn ngồi ở máy 8 tiếng 1 ngày.
Dev ít nói chuyện? Tuỳ người, ví dụ như bàn làm việc của mình, mình biến thành kho lương thực toàn đồ ăn vặt, mọi người ra ăn uống tám chuyện tứ tung.

2 Likes

Mình nghĩ là không sao cả, vì BrSE cũng có Junior, senior,… join vào dự án rồi từ từ có kinh nghiệm thôi.

P/s: không phải là kinh nghiệm cá nhân, thông tin có được là do lượm lặt trên FB:

Group FB này có nhiều HR về mảng BrSE

3 Likes

Thêm nữa, các tin tuyển dụng BrSE mình hay đọc trên FB chủ yếu yêu cầu tiếng Nhật (N1, N2), còn kỹ thuật thì chỉ 1, 2 năm kinh nghiệm là đủ.

3 Likes

chắc…do môi trường khác nhau.
vì mình làm ở Nhật. khác với người Việt có thể dễ dàng bắt chuyện phiếm chém gió với nhau mọi lúc.
thì ng Nhật khi đi làm rất nghiêm túc.từ cách nói chuyện với nhau cũng cần phải giữ lễ phép ý tứ.
nói chuyện ngoài cv sẽ bị đánh giá ko chăm chỉ và bị chú ý.nếu ko vì công việc mà rời chỗ liên tục quá nhiều cũng bị nghĩ là…đang trốn việc :smiley:
ăn vặt (công ty cũng mới thông báo nhắc nhở nhẹ) .
công việc từ a-z trao đổi qua tool quản lý riêng.
nên một ngày không có họp,không có vấn đề trao đổi trực tiếp thì…8,9 tiếng ko mở miệng ra (trừ lúc ăn :3 )

cảm ơn bạn. nghe bạn nói vậy thấy đỡ lo hơn

Cũng có vài bạn trong diễn đàn làm BrSE, nhưng là BrSE của công ty Việt đại diện để làm outsource cho Nhật. Lý do cần BrSE vì dev Việt và dev Nhật không nói chuyện được với nhau do không hiểu ngôn ngữ, nên việc BrSE của Việt Nam nó hơi khác tí, thay vì đi giao tiếp với khách hàng, client không chuyên kĩ thuật thì BrSE Việt đi giao tiếp dev kĩ thuật của Nhật.

Bạn nên nói bạn làm BrSE ở bên nào? Việt hay Nhật?

1 Like

chẳng bao giờ là đủ cả, có bao nhiêu thì đánh bấy nhiêu thôi. Hễ không được thì mới tìm cách khác.
Ví dụ trước khi đi phỏng vấn, vài bạn cứ bảo “để tao về ôn thêm một vài tháng nữa cho chắc :smile:” , thành ra không dám đi -> tự thua
Nếu bạn muốn làm brse thì cứ nên đi thôi, nếu fail thì lại làm lại, bởi vì rất khó để xác định technical bao nhiêu là đủ.

4 Likes

cảm ơn bạn.mình đang ở Nhật nên muốn làm ở Nhật.
mà nếu ở VN có công việc thích hợp vị trí đó mình về VN làm cũng được á.

cảm ơn bạn rất nhiều

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?