Làm 1 bot chat messenger bằng python

Chào mọi người cho em hỏi bây giờ em muốn làm 1 bot chat messenger bằng python nhưng không biết cách làm ai có thể giúp em được không :v

Chẳng hiểu em lười search Google cỡ nào nữa, trên mạng có đầy hướng dẫn rồi, chẳng cần lên đây xin giúp đỡ đâu.

Một số từ khóa cần phải tìm hiểu trước khi bắt đầu: HTTP request, REST, RESTful API.

8 Likes

team có 2 người anh ạ em cũng ko giỏi lắm mong anh thông cảm

1 Like

Hãy tưởng tượng em có một người anh trai, rất giỏi, gì cũng biết, nhưng cũng rất bận, đi làm từ sáng sớm đến tối mịt, kiếm tiền lo cho gia đình.
Thỉnh thoảng em chợt nghĩ ra một câu hỏi (ví dụ chính câu hỏi này),
em liền chạy ngay đến hỏi thì bị quát “hỏi hỏi cái gì, tự tìm hiểu đi”

Em thút thít khóc, trở về bên chiếc máy tính của mình và mở Google lên để search, search với tất cả những gì em nghĩ ra, đọc thật nhiều.
Nhờ việc đọc đó em sẽ dần dần hiểu được người ta đang làm thế nào,
nếu may mắn tìm được bài chỉ dẫn chi tiết, em có thể mò mẫm làm theo để hiểu sâu hơn.

Trong lúc làm, em bị bí chỗ nào đó, về việc hiểu một vấn đề nào đó, hay một cái lỗi nào đó xuất hiện,
tìm mãi mà không giải quyết được.
Lúc đó em đi hỏi anh trai, giải thích rằng em đang làm theo cái này, thì bị lỗi như vầy, em đã thử tìm hiểu nhưng mãi chưa ra, anh xem giúp em.
Chắc chắn không ít thì nhiều, anh trai cũng sẽ xem giúp một chút.

Đó là sự khác biệt giữa 2 lần hỏi.
Bạn muốn nhận sự trợ giúp tận tâm, thì bạn phải đi hỏi với sự tận tâm.
Thể hiện tốt nhất của sự tận tâm là tự mình tìm hiểu hết mức có thể, để tránh làm mất thời gian của người khác.

Bạn có internet, bạn có thể vào google.com.vn được.
Bạn đã biết có thể làm chat bot bằng python được.
Sao bạn không cố gắng search thêm chút nữa?

8 Likes

Bạn này thích kiểu “ăn sẵn” hơn là “tự nấu”. Ở diễn đàn này hoặc tất cả nơi nào khác: trước khi hỏi thì phải tìm hiểu đi. Muốn ăn thì phải lăn vô bếp. Vô bếp rồi mắc ở khúc nào chưa nấu được thì lên đây hoặc đi đâu đấy hỏi anh ép đầu bếp họ chỉ cho. Đằng này toàn là muốn đầu bếp họ nấu sẵn dọn sẵn thì chịu rồi.
Đây là còn chưa kể trên mạng có nhiều người có tâm viết hướng dẫn chi tiết rồi, chỉ cần bỏ tí thời gian vô coi là xong xừ rồi. Vừa biết nấu vừa có kinh nghiệm lại vừa có cái mà ăn. Vậy mà còn không chịu thì thua rồi.

7 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?