Kỹ sư cầu nối (BrSE)

Mọi người cho em hỏi về tính chất, đặc thù công việc chính và cơ hội việc làm,thăng tiến của BrSE(Kỹ sư cầu nối) ở thị trường Việt Nam hiện nay với ạ?

BrSE - kỹ sư cầu nối - là loại job đặc thù trong các cty outsource cho Nhật. Đúng như tên gọi, đây là người đứng giữa, kết nối khách hàng với bộ phận kỹ thuật, chịu trách nhiệm chính dung hòa 2 cách làm việc giữa Vietnam và Khách hàng Nhật, nên nhất thiết phải có hiểu biết về kỹ thuật và khả năng sử dụng tiếng Nhật tốt.

Đây là công việc nghe chửi và chịu trận, làm một thời gian thì tiếng Nhật sẽ tốt hơn và da mặt cũng sẽ dày hơn.
Nghe bên khách hàng Nhật chửi khi phần mềm có sự cố, sau đó truyền đạt lại nhỏ nhẹ, dễ hiểu để bên lập trình Việt Nam có thể đáp ứng. Bạn đứng giữa và không có quyền quyết định vì bạn không thể khắc phục lỗi, chỉ là kênh truyền thông (tiếng Nhật - tiếng Việt) và là giao diện giữa 2 nền văn hóa mà thôi.
Về cơ hội việc làm thì nếu thị trường Nhật còn thì BrSE còn.
Cơ hội thăng tiến là sau khi da mặt dày rồi thì bạn làm gì cũng được.

2 Likes

Dạ em cảm ơn anh vì đã chia sẻ ạ. Anh cho em hỏi thêm về công việc ở Việt Nam của BrSE với ạ. Vì em mò trên Vietnamwork và 1 số trang tuyển dụng cũng thấy 1 số tuyển BrSE ở thị trường Hà Nội ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?