Kinh nghiệm tổ chức thư mục lưu file học tập

Ngày trước em lưu tất cả các file tải về vào thư mục mặc định download đến khi nó phình ra đến mấy G và em phải dẹp hoặc xóa chúng.
Dần em Nghiêm túc chọn vị trí lưu file hơn.
Chia ổ D ra thành nhiều thư mục hơn. Nhưng đôi khi nó vẫn rất lộn xộn và dọn dẹp lại rất mất thời gian.

Em nghĩ kĩ năng xắp xếp quản lý tập tin trong thư mục cũng rất quan trọng đối với lập trình viên.
Vậy anh chị nào có kinh nghiệm, hoặc cách thức hay nguyên tắc lưu và chia file cho hợp lý không ạ?

2 Likes

Hi vọng bài này sẽ giúp ích cho bạn
Riêng mình thì đặt folder dễ hiểu và chia mục đích của mình ra thành nhiều ổ (phân vùng) của HDD. Ổ C thì chỉ chứa OS + một vài phần mềm không thể cài sang phân vùng khác như Chrome, VS, SQL Server. Ổ D chứa phần mềm và dữ liệu. Ổ E chứa game, máy ảo
Mỗi Chủ Nhật dọn rác và folder Download

2 Likes

Mình chia thế này:
Ổ đĩa chia làm 4 hoặc 5 phân vùng.

1. Ổ C: Chỉ cài Windows và phần mềm, không lưu bất kì dữ lieu gì.
  2. Một ổ Setup chỉ chứa tập tin cài đặt. Dữ lieu trong đó chia theo tên phần mềm, công cụ.
  3. Một ổ Document lưu trữ Project, tài liệu, báo cáo, datasheet, tutorial…
  4. Một ổ chứa dữ lieu giải trí, chăn heo, etc :))
  5. Một phân vùng trống có thể cài Linux hoặc tạo phân vùng bổ sung cho ổ C.
2 Likes

Dưới đây là cách mình tổ chức máy:

Chia ổ:

Ổ chuyên để cài win:

Phần mềm là để cài chứ không phải để xài:

Download thì cho vào download, mình tự cài thì cho vào Folder of What, còn những cái khác là do phần mềm hoặc hệ điều hành tự tạo ra thì kệ mẹ nó, lâu lâu dọn rác 1 lần:

Thường thì download xong mình xử lý dần dần, nên trong download sẽ không có cái gì tồn đọng

Máy tính cá nhân nên không cần phải che file ẩn, nhỡ có gì lạ còn phát hiện nhanh

2 Likes

Cảm ơn anh nhiều ạ…

Mình cũng đang đau đầu với tổ chức dữ liệu trong máy tính lâu nay.chưa có cách giải quyết. Thêm chút tính cầu toàn. Tỉ mỉ.nên rất mất thời gian cho việc sắp xếp và sao lưu dữ liệu.k biết có ai bị bệnh này như minh không

list nó vào 1 em notepad, đường dẫn và nội dung chính của file, khi tìm không gặp mở notepad search thôi.

1 Like

Mình thấy có mấy người làm việc trên terminator rất pro

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?