Kiến thức để xin đi thực tập

Chào mọi người!
Mọi người có kinh nghiệm trong group cho em/mình hỏi: kiến thức như nào thì có thể xin đi thực tập ạ?
Em muốn đi thực tập lấy kinh nghiệm làm thực tế nhưng kiến thức hiện tại chưa có gì không biết có khó không ạ?
Em đang là sv năm nhất khoa học máy tính, biết một chút Linux, basic python, chủ yếu rành về C/C++. Em rành C/C++ ở đây không phải là rành theo kiểu đi làm, mà tại vì em giải thuật toán nhiều(trên dưới 1000 bài gì đó). Nên mấy cấu trúc dữ liệu cơ bản hay dùng trong giải thuật thì biết, còn kiến thức phục vụ cho việc đi làm gần như bằng không(thực ra em cũng k rõ đi làm sẽ làm về cái gì nữa). Mong nhận được ý kiến từ người đi trước ạ! Em cảm ơn!

1 Like

Bạn lên ITViec, Vietnamworks,… Xem yêu cầu của công việc của fresher nhé.

1 Like

Nếu là mình phỏng vấn, thì sẽ không quan trọng kinh nghiệm vì đây là tuyển thực tập nhưng dĩ nhiên là ai có kinh nghiệm thì sẽ được điểm cộng rồi.
Quan trọng là xem khả năng tư duy, khả năng học hỏi và phát triển của ứng viên ra sao mà thôi.
Nhưng mà khả năng sv năm nhất xin đi thực tập được thì có vẻ hơi thấp.
Giờ đánh giá sơ bài của bạn, “rành về C/C++” là bạn biết C hay là C++ hay là bạn không phân biệt được 2 cái này? Không phân biệt được thì trừ 1 điểm.
Cái thứ hai, “giải thuật toán nhiều” là làm mấy bài Competitive programming à? Nếu mà bạn code theo style CP đấy, tất cả code trong 1 hàm main nữa thi lại trừ thêm điểm nhé.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?