Kí tự . (dấu chấm) trong OOP mọi người hiểu như thế nào? Cách dùng như thế nào, khi nào cần dùng?

Kí tự . (dấu chấm) trong code mọi người hiểu như thế nào? Cụ thể ở đây là PHP.
Trong OOP, cách dùng, khi nào cần dùng?
Em mới biết là dùng để nối chuỗi trong PHP và để gọi một (thứ gì đó)… :smiley:

Nó chỉ là để nối chuỗi thôi chứ có cái gì đâu mà lôi cả OOP vào, đây là cơ bản nhất của cơ bản khi học về string của tất cả các thể loại ngôn ngữ lập trình.

Vâng, trong PHP là vậy
Nhưng em thấy trong code Java thì kí tự chấm hay dùng không để nối chuỗi, mà dùng để gọi hàm cần dùng thì phải? :smiley:

hỏi hay lắm, sao bạn k tự thử mà hở cái đã đăng 1 câu hỏi quá là cơ bản đến mức không thể cơ bản hơn.

Em đã thử và đã biết những gì dựa trên kết quả thử
Em hỏi để hi vọng mọi người cho em những điều em chưa nhận ra :smiley:
Em cảm ơn mọi người

Trong các ngôn ngữ lập trình như Javascript, Java thì họ sử dụng dấu . để thể hiện OOP

Đối_tượng.thuộc_tính

Còn đối với PHP đó là dấu ->

Đối_tượng->thuộc_tính
3 Likes

Đối_tượng.thuộc_tính
vậy nghĩa là dấu . dùng để trỏ đến đúng không anh?

Con_tro ->…
Khong_phai_con_tro . …

1 Like

. có nghĩa là đối tượng đó gọi đến thuộc tính,hàm,
có nghĩa là gọi :slight_smile:

Dấu chấm…
Một câu nói dịu dàng
Cái nắm tay
Là ký hiệu ước lệ cho một kết thúc.

Là phần tử cuối cùng có sức mạnh khép lại một quãng, một khoảng, một dòng chảy của sự vật.

Là sự chấm hết một ý, một câu văn, một đoạn thơ và có thể là cả một cuộc tình.

Dấu chấm.

Thật sự rất bé nhỏ. Chỉ là một điểm “.” – giản đơn, dung dị.

Ý nghĩa của nó không dừng lại ở sự đóng kín cổ hủ.

Có lẽ rất ít ai biết được.

Dấu chấm còn là…

Là sự khởi đầu cho một câu mới, đoạn mới, những ý tưởng còn đang nung nấu.

Là sự bắt đầu cho một cuộc sống mới, một bước đi mới cho tương lai.

Là sự tiếp diễn cho những điều tốt đẹp.

Và còn là sự sống dậy của một tình yêu tưởng chừng như đã lụi tàn, đã khô héo…

Thật bất ngờ và thú vị: “dấu chấm” là một khởi đầu.

Không chỉ mang nghĩa chấm dứt mà còn là gợi mở.

Vừa là dừng lại vừa là tiếp diễn.

Hoàn tất để tạo dựng những điều mới lạ.

Cuộc sống chính là quãng thời gian nối với nhau bằng những dấu chấm.

Có những thứ đã qua nên được gói lại để đặt dấu bắt đầu.

Có những điều thuộc về quá khứ, ta hãy đặt dấu chấm cho chúng, để chúng ngủ thật yên sau bao lần trỗi dậy đầy đớn đau.

Và rồi sau đó, sẽ lại có những điều mới lạ tìm đến, mở rộng vòng tay chào đón ta.

Hãy như vậy nhé mọi người!

Sống mạnh mẽ, biết đặt dấu chấm đúng lúc thì mọi thứ rồi đây đều tốt đẹp cả thôi!

Thế giới vốn dĩ rất muôn màu, ta hãy biết dừng lại đúng lúc trước bao sự đổi dời do nó mang lại.

Trích http://m.kenh14.vn/doi-song/y-nghia-cua-dau-cham-20120801112841907.chn

4 Likes

Oắt đờ hợi @@.
Quỳ !

Chào bạn @conan, lần cuối cùng mình làm việc với PHP đã 5 năm trước, nhưng mình xin được trả lời cho câu hỏi của bạn như sau.

Về dấu chấm “.” trong PHP

Như bạn nào đó đã nói ở trên, dấu chấm trong PHP được dùng để nối 2 chuỗi String.

$a = "foo"
$b = "bar"
$c = $a.$b
# => "foobar"

Về dấu chấm “.” trong OOP

Trong OOP (Object Oriented Programming - Lập trình hướng đối tượng), một đối tượng có hai tính chất: statebehavior. Ví dụ như cái object là $xeHonda có state là số bánh xe, bảng số xe, … và có các behavior như là khởi động, nâng số, thắng, v.v.

Thông thường các ngôn ngữ OOP dùng dấu chấm . để bạn có thể truy xuất vào các state và gọi behavior. Ví dụ như:

motorbike  = new MotorBike(wheels: 2, brand: "Honda");
puts motorbike.wheels # => 4
puts motorbike.brand # => "Honda"
motorbike.applyBrake(100_000) # đạp thắng với lực 100,000 Niu tơn, DO NOT TRY IT AT HOME

Còn riêng PHP dùng dấu -> để thay cho dấu chấm . cho việc này (vì dấu chấm . đã được dùng cho trường hợp sử dụng ở trên). Lý do vì sao nó khác người như thế mình tin rằng bởi vì thuở ban đầu PHP vốn không được thiết kế để trở thành một OOP language.

Viết lại đoạn code trên bằng PHP như sau (mong là không sai cú pháp):

$motorbike  = new MotorBike(2, "Honda");
echo $motorbike->wheels; # => 2
echo $motorbike->branch; # => "Honda"
$motorbike->applyBrake(100000); # đạp thắng với lực 100,000 Niu tơn, DO NOT TRY IT AT HOME

Mong giải đáp được câu hỏi của bạn.

@Các bạn khác: Mình tin rằng các bạn cũng từng trải qua giai đoạn newbie: học không ai hỏi, hỏi không ai trả lời. Mong là các bạn hãy kiên nhẫn với các bạn newbie hơn và hướng dẫn các bạn ấy đặt câu hỏi sao cho đúng, thay cho các hành động như ở trên. :heart:

7 Likes

Bạn trả lời rất có tâm :smiley: Bạn thớt có thể tick solution (dấu ✓ màu xanh lá cạnh nút like)

đây mới là trả lời chứ, mấy ông kia cứ tỏ ra thông thái làm khổ newbie =))

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?