Không vào được windows sau khi cài Ubuntu

Tình hình là sau khi cài thêm ubuntu, cài đặt grub đủ thứ thì khi khởi động, nó hiện ra danh sách các hệ điều hành, vào ubuntu thì được nhưng vào windows thì báo lỗi hd1 cannot get C/H/S values. Mình cài hai hệ điều hành trên hai ổ cứng khác nhau. hd0 là cài ubuntu, hd1 là cài windows. Anh em cho mình hỏi cách sửa lỗi này với. Thank mọi người.

Hi Thái Nguyễn.
Không nhầm bạn bị mất boot win. Tháo ổ cài Ubunutu ra. Cài lại boot của win.

Bạn tìm một đĩa cứu hộ, hoặc đĩa hay usb cài Ubuntu. Dùng đĩa/usb stick đó để viết lại một cái bootloader mới cho hdd.

1 Like

Mình cũng từng bị như vậy khi cài trên 2 ổ khác nhau, sau đó mình cài chung 1 ổ thấy hoạt động tốt vẫn sài đến giờ nên chưa thử phương án khác.
Bạn thử tìm “dual boot ubuntu and windows on two hard drives”, một trong số kết quả từ đó https://askubuntu.com/a/843649

3 Likes

mình cài dual ubuntu 18.04 với win10, khi khởi động nó hiển thị danh sách các OS khi mình chọn ubuntu thì nó vào được còn chọn vào win10 thì nó không được (back lại trang chọn os mà không báo lỗi gì). mình cài chung trên cùng ổ SSD. mn có ai gặp trường hợp này không nhỉ

Bạn @Linh_Le6 có thể khởi động máy vào Ubuntu rồi gõ lệnh:

upgrade-grub

dưới quyền root để cập nhật lại boot loader. Sau đó khởi động lại máy sẽ nhận được Windows 10 mà không còn bị lặp như hiện tại. Nếu vẫn không được, lúc này phải dùng công cụ khác như Boot-Repair hoặc xử lý thủ công với lệnh fdisk -l và sửa file GRUB bên trong thư mục /etc/grub.d/

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?