Không có bằng đại học liệu có xin việc lập trình được?

Cho e hỏi trong mấy năm đại học e muốn đi làm thêm nhưng muốn có nghề nào liên quan đến máy tính để mình có cơ hội thực tập và lấy thêm kinh nghiệm thì nếu tự học lập trình hoặc đi học các trung tâm ở ngoài thì có làm được không
e cảm ơn :smiley:

5 Likes

câu trả lời là: HOÀN TOÀN ĐƯỢC.

10 Likes

Nếu anh bạn có portfolio tốt : GitHub, StackExchange, Blog nhiều subcribe vvv… thì đừng nói là thực tập, đi làm lun cũng có khối công ty tuyển :smiley:

8 Likes

Phụ thuộc vào độ nổi của bạn trong thế giới ảo :smile:

2 Likes

Bạn ấy hỏi nghiêm túc đấy ai tư vấn giúp đi…

BKAV tuyển ít quan tâm bằng cấp lắm… c có thể vào đó vs 1 tháng thử thách

2 Likes

Đạt thấy mọi người tư vấn đúng và nghiêm túc mà.

3 Likes

vậy mà bố mẹ mình đã từng nói đây là những lời đầu độc của ae. @@

1 Like

Bằng ĐH gửi lại trường, chưa về lấy :disappointed_relieved:

2 Likes

MÌnh giả sử mình là một nhà tuyển dụng, nếu bạn không có bằng ĐH thì bạn hãy chứng minh bạn có thể làm được gì, chãng hạn bạn đi xin làm Web PHP

• Ít nhất có source code demo không cần phải pro đâu, tốt nhất là nó ở trên github -> mình sẽ nhìn đó vào mà đánh giá việc tự học cũng như thực hành của bạn

• Có khả năng giải quyết vấn đề, mà cái này có được chỉ khi bạn thực hiện bước ở trên

• Về kinh nghiệm thực tập, cá nhân minh không cần thiết phải tới cty chỉ cần kiếm một cái mã nguồn mở nào đó , rồi học cách dùng nó là bạn đã có kinh nghiệm cho mình rôi.

Ngay bây giờ hãy cho mình một bài tập , tự làm không hiểu đến đâu thì search google tới đó, sau đó tracking code với gihtub để theo giỏi quá trình học tập của mình.

Nếu bạn muốn học Phalcon PHP mình có thể mention cho !

4 Likes

Tư tưởng khác nhau thôi. Mẹ bạn bảo đại học là nơi khởi đầu của những giấc mơ đúng không (ngủ ngon lắm :slight_smile: )
Muốn vào đại học thì bị bộ mang ra làm chuột bạch thí nghiệm ! Còn liều lĩnh bước vào đời chính là tự mình đem mình làm thí nghiệm !

5 Likes

Từ năm sau FPT sẽ tuyển nhân viên dưới dạng test + sản phẩm show nhé. Không cần bằng cấp đại học.
It’s enough for you?

7 Likes

Bạn nói rõ hơn cho mình đỡ lo lắng được không ạ? :blush:

Không có bằng ĐH thì phải thật giỏi càng nhiều lĩnh vực càng tốt.
Chứ nhàng nhàng thì có bằng còn đói nói gì đến không có.

1 Like

Sắp tới Hội Nhập. Nhân công từ các nước châu á đi chuyển qua nước khác làm việc không còn khó như trước. Ít giấy tờ hơn. Đặc biệt là ấn độ và philipin. Do vậy mình phải cạnh tranh với kỹ sư của các nước khác trong con đường xin việc.
Chắc chắn là mình kém tiếng anh hơn kỹ năng lập trình có thể sẽ không bằng ấn. Cũng vì lý do đấy mà FPT dự định không cần tuyển nhân viên có bằng đại học.

3 Likes

Cũng đang gặp phải vấn đề tương tự :smiley: . Đang học năm cuối chuyên ngành Quản lý dự án ban ngày và Aptech vào buổi tối :smiley: Mong muốn sẽ theo đuổi nghề lập trình mà lại lười học bằng 2 chính quy (3 năm) :smiley: Nhìn câu trả lời của các bạn bên dưới mà mát lòng :smiley:

1 Like

mới rồi bên voz f17 có ông học PHP có hơn nửa năm đã đi làm rồi kìa ,kêu là không cần bằng :slight_smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?