Không cài được JDK trên Ubuntu

Anh chị nào hướng dẫn em khắc phục với ạ, em cài jdk trên ubuntu theo link này xong, kiểm tra lại thì bị như thế này. :frowning:

Kiểm tra lại permission xem sao? Bạn thử ls -l /usr/bin | grep java xem kết quả thế nào. Tốt nhất set cho nó 777 ^^

Đây bạn :frowning:

Thử

ls -l /etc/alternatives  | grep java
2 Likes

mình ko rõ lắm, nhưng bạn thêm sudo đằng trước nó có chạy đc ko?

Đây anh, lúc trước em copy cái jdk vào usr/lib/jvm thì bị lỗi, em xem một số hướng dẫn thì bảo copy vào usr/local/java, nên em xóa cái đầu đi và làm theo cách này cũng bị lỗi như vậy.

mình thêm xong rồi enter nó không hiện gì hết. :confounded:

Vậy bạn kiểm tra xem trong /usr/local/java/jdk1.8.0_71/bin/ xem các file binary có bị cấm quyền gì không? Muốn chạy được thì phải có quyền execute (x) ở cả 3 nhóm (owner/group/everyone).

Kiểm tra bằng lệnh ls -l /usr/local/java/jdk1.8.0_71/bin/

Chắc không bị cấm gì đâu bạn, mình tải về rồi giải nén, move vào /usr/local/java/ luôn.

Bạn cứ kiểm tra lại cho kỹ, vì khả năng bạn giải nén chứ không set quyền cho file binary đó.

mình kiểm tra rồi, full quyền write + read + execute.

Bạn đã đặt biến môi trường cho nó chưa. Cuối bài viết có đề cập đó.

Biến môi trường của Ubuntu đã trỏ về /usr/bin rồi mà. Cái thông báo này là không có permission để chạy.

Mình cài rồi bạn.

Giờ mình phải làm gì ạ, mình cài lại tất cả, set lại permission, rồi cài, và kết quả:

Theo như thông báo thì thiếu mất gói thư viện java.lang (không tìm thấy cái Object class). Thường thì mình giải nén chạy kiểu copy/run (portable) là được. Bạn thử xem có file rt.jar (tuntime) trong thư mục /usr/local/java/jdk1.8.0_71/lib không? ^^ Mình vote bạn cài lại hoặc sử dụng openJDK cũng được mà.

2 Likes

Trong thư mục đó không có file rt.jar. Mình tải file đó được không bạn. Bữa trước mình vẫn cài đặt JDK bình thường, nhưng do vọc ubuntu nên lỗi phải cài lại. Mà giờ lại không cài được JDK.

1 Like

Cái này chưa bao giờ gặp luôn. Cài theo link trên của mình, mình luôn thấy ổn.

1 Like

Chắc mình phải cài lại ubuntu lần nữa, U16.04 cài k được mình về lại vs 14.04 mà :confounded:

Sau 2 ngày tìm tòi với sự hỗ trợ của combo stackoverlow + gg, hiện tại mình đã fix được cái lỗi của JDK rồi, như giờ cái eclipse lại không mở được, ai giúp mình được không. :frowning:

Cài đặt JKD trên ubuntu rất dễ vì apt-get đã support hết rồi

sudo apt-get install python-software-properties
sudo add-apt-repository ppa:webupd8team/java
sudo apt-get update
sudo apt-get install oracle-java7-installer

Còn lỗi eclipse bạn gặp phải là do version. Eclipse yêu cầu version JVM là 1.7 trong khi bạn cài đặt 1.8. Bạn kiểm tra lại bản eclipse nào dùng JDK 1.8 hoạc cài lại java 1.7 là OK.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?