Khởi đầu của những giấc mơ, có nên vào Fresher Fsoft?

Xin chào mọi người,

Mình là sinh viên IT hè này là cuối năm 3 còn 1 năm nữa mới ra trường. Nên mình dự định tham gia 1 khóa Fresher để học hỏi, cho có kinh nghiệm, kiếm hành ăn để sau này ra trường thì mới mạnh dạng đi deal lương với các HR bự.
Mình tính chọn FSoft là nơi khởi đầu của những giấc mơ.Vậy mong các bạn nào đã và đang là Fresher Java nói riêng, Fresher nói chung cho mình xin vài dòng luận ha:

• Môi trường học tập (hiện đại hay cổ kính, có chỗ nghỉ ngơi,…)?
  • Mentor (có tận tình, thân thiện, thoải mái)?
  • Khi kết thúc Fresher, có cơ hội được làm nhiều dự án khác nhau?
  • Lương tối thiểu sau khi vào dự án? (7 triệu?)
  • Cơ hội thăng tiến sau này? do mình thấy Fsoft đều có center ở 3 tp lớn, không biết sau này có được đi công tác / tham quan đây đó hay không? (vì mình thích đi xa :v)

• Khối lượng công việc có nhiều không?
  • Có teambuiding / event nào cho Fresher?
  • Có bị chán nản (lý do nào đó)?
  • Hoặc vấn đề gì gặp phải mong bạn chia sẽ (do mình cũng không biết mình muốn hỏi gì :smile:)

Mình cũng dạo DNH khá lâu, kết luận sơ sơ là lương thấp không phù hợp với công sức bỏ ra, phải OT nhiều, khởi đầu là Fresher thì sau này khó tăng lương (ít phúc lợi) nếu muốn làm lâu dài… Nhưng mình có suy nghĩ, ban đầu mình còn ít kinh nghiệm nên phải học nhiều, OT nhiều, code đêm cũng không sao và Fsoft cũng là cty lớn có nhiều chuyên gia, có cơ hội tham gia nhiều dự án khác nhau, lương 5M khá ổn cho SV. Nếu sau 1 năm không deal lương nổi thì mình định qua cty khác mạnh dạng deal lương và làm ổn định…

Mấy bạn có kinh nghiệm cho mình xin vài dòng bình nha. Thanks mọi người :v:

1 Like

Mình tưởng học đến năm 3 thì phải có kiến thức về lập trình chứ nhỉ ? Còn Fresher là những người chưa hề biết gì đến lập trình mà?

2 Likes

Fresher chỉ những người chưa có kinh nghiệm làm việc, chứ không phải chưa có kiến thức.

Quay lại vs câu hỏi. Mình gửi bạn để tham khảo.
Không có ý vùi dập

https://vozforums.com/showthread.php?t=7304733

5 Likes

Cảm ơn bạn :slight_smile: vậy mà trước giờ mình cứ bị hiểu nhầm @@

Đúng là năm 3 đã biết lập trình, nhưng chỉ biết “lập trình trên cơ sở lý thuyết” :blush:

1 Like

Vậy thì tự tìm bài, ý tưởng để thực hành thôi bạn :slight_smile:

1 Like

Các bạn nào cũng quan tâm về Fresher hay Fsoft cho mình biết suy nghĩ của các bạn ik :v:

1 Like

Em xin hỏi là người ta có nhận Fresher là học sinh cấp 3 không ạ :smiley:

PM fanpage hỏi nha bạn, tầm tuổi đó lo yêu chứ :sunny:

Vì mục tiêu có việc làm thì nên vào fsoft. còn khởi đầu của những giấc mơ thì đừng.

1 Like

Mình cũng cuối năm 3, tháng vừa rồi mình cũng đi phỏng vấn hơn 10 công ty làm fresher. Trong số các công ty mình phỏng vấn thì có nhiêù công ty trả cao hơn fpt lắm. Nên bạn quan tâm mức lương thì ngoài kia còn nhiều nơi cho cuối năm 3 như bọn mình lắm.

1 Like

Nếu là sinh viên thì có thể vào Fresher cũng được. Tuy nhiên nếu học fresher sẽ bị ràng buộc. Nếu kiếm đc vào thẳng dự án luôn là tốt nhất (intership). Vì học fresher nhanh lắm nên cũng đọng lại ít thôi. Vào dự án lại học tiếp.

1 Like

Bạn có thể cho mình vài cty mà bạn apply hum? mình bối rối quá nên không biết chọn cty nào ổn.

1 Like

Bạn vào Vietnamwork.net tìm nhé bạn. Nếu bạn có tiếng anh khuyên bạn nên vào những công ty Châu Âu như Nash Tech, BOSCH,… Lương khá ( khoảng trên dưới 10 triệu) mà đầu vào cũng đỡ hơn nếu bạn giỏi TA, họ sẽ đào tạo bạn lại về chuyên môn sau.

1 Like

Chuột chạy cùng sào thì vào FPT, cứ thế mà làm :)))

1 Like

có kiến thức rồi thì sẽ nhận còn không xếp cỗ cho làm intership tốn time thui em à

1 Like

nhân tiện cho mình hỏi phỏng vấn vào fresher fsoft bây h có khó k nhỉ

2 Likes

bạn đc nhận fresher fsoft chưa bạn

fresher fsoft nên là option cuối nha các mẹ :rofl:

Mình lăn lộn code cũng chục năm rồi giờ apply vào mấy công ty trên thì kịch khung được mức nào nhỉ :smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?