Khó khăn nhất của bạn khi lập trình C là gì?

Mình mới học lập trình C và cũng gặp một số khó khăn nhất định (Mình chưa muốn nói bây giờ nhưng nhất định mình sẽ nói sau).
Vậy khó khăn của các bạn là gì? Mong nhận được câu trả lời từ các tình yêu

Pointer và vẫn làm biếng học tiếp nên dậm chân tại Pointer :(.
Khi nào siêng bỏ 1 tuần ôn hết C luôn :frowning:

1 Like

không có thầy dạy toàn phải tự học nên cũng hơi khó

Cách hiểu pointer đơn giản là khi truyền một pointer vào function thì có thể sửa đổi được số đó (bạn chỉ việc thêm dấu * vào) còn nếu truyền một số bình thường (value hay còn gọi tham trị) thì bạn không sửa được gì hết. Lý do là pointer cho phép bạn truy cập đến bản gốc trong khi truyền theo kiểu tham trị thì bạn chỉ nhận được giá trị là bản copy của giá trị gốc mà thôi (thằng C nó copy cái biến vào ô nhớ tạm nào đó), bản thân biến không bị ảnh hưởng bởi tất cả những lệnh xảy ra trong function. Còn khi khai báo theo kiểu pointer, nó sẽ trỏ thẳng tới ô nhớ chứa biến (mấy ông thầy hay gọi là số nhà vì lý do này), lúc này nó ở chung với ô nhớ của biến toàn cục và mọi thao tác xảy ra trên hàm sẽ có tác dụng với biến toàn cục đó. Còn vì sao lại sinh ra pointer thì nên hỏi google lúc mấy bậc vĩ nhân thiết kế ntn. P/s: Mình mới học lập trình được vài tháng thôi nên sai lý thuyết chỗ nào mong mọi người góp ý.

Chắc là con trỏ,lúc đầu mới học gõ toàn sai,xong rồi đến lúc học cấu liệu lại có con trỏ của con trỏ @@,may cũng qua lúc đấy rồi :smiley:

Mình là con trỏ và linked list @@@

Vẫn là củ khoai này -_-. khó thật

Khó là không biết làm thế nào để thành ứng dụng. Vì từ C đến ứng dụng nó quá xa.

vậy theo bạn, bạn định nghĩa 1 ứng dụng nó như thế nào :v

Kế thừa, hàm ảo, bla bla, …
Mấy cái liên quan đến hướng đối tượng học thấy trừu tượng dã man, khó hiểu.

C mà ông đã có hướng đối tượng đâu :joy:

c vi diệu thật anh nhỉ cú pháp đơn giản và trong sáng kinh người luôn à

ý bạn ý là giao diện đồ họa người dùng ý bạn

Theo nghĩa đen thì là một chương trình.
Theo nghĩa không đen lắm thì là chương trình đáp ứng được nhu cầu/yêu cầu của người sử dụng.
Trường hợp tự viết tự xài không tính.

Cú pháp của C thì tương đối đơn giản. Còn trong sáng thì theo quan điểm cá nhân thấy nó cũng bình thường hoặc hơi kém.

Có một điểm rất ghét ở nó (hoặc do IDE của nó) là check kiểu rất kém. Khai báo biến kiểu A rồi gán giá trị kiểu B vẫn compile ầm ầm.

em thấy khó nhất trong C đó là phần pointer và linked list ạ

1 Like

mình cũng vậy :joy: @@@

Muốn lập trình giao diện với C thì đây: http://www.winprog.org/tutorial/start.html
Khó khăn khi lập trình với C là không có nhiều thứ được bày sẵn cho “ăn” như mấy ngôn ngữ sau này (C#, Java,…) mà phải tự cày cuốc lấy.
Môi trường runtime của C cũng đầy nguy hiểm như C++. Bày ra cái gì thì nhớ mà tự dọn cái đó, không có ai dọn giùm.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?