Khó khăn ban đầu khi học lập trình

Em là sinh viên mới học lập trình ,vậy anh chị có thể chia sẻ những khó khăn ban đầu khi học lập trình dc k ạ? E cám ơn

1 Like

Học lập trình ban đầu thì dễ, lên cao mới thấy khó khăn.

4 Likes

Khó khăn nhất khi mới học lâp trình, là ngồi chọn IDE hay trình Editor nào ngon nhất cho cái ngôn ngữ mình đang/chuẩn bị học.

Mà trước đó ngồi phải ngồi so sánh xem ngôn ngữ nào ngon hơn, ngôn ngữ nào nhanh hơn, tốt hơn các thứ…

Cũng khó lắm á :smiley: Mà chọn xong rồi thì hết hứng học lập trình nữa, vì bạn bè tốt nghiệp hết rồi

5 Likes

Khó khăn nhất là lười.
Ngoài ra còn có: Bạn rủ chơi game, bạn rủ đi chơi, có phim mới hay, người yêu giận, đọc hoài không hiểu, làm hoài không xong, vân vân và mây mây.

9 Likes

Chưa suy nghĩ được cách tư duy của 1 lập trình viên nên sẽ khó khăn khi gặp các thuật toán
Đọc khó hiểu
Không hiểu source code ngta ghi gì

Khó khăn ban đầu thường là không biết nên làm gì, theo hướng nào, bắt đầu ntn, hướng nào phù hợp với bản thân. Giải pháp của mình là tìm hiểu thật kỹ càng. Trừ khi đi theo đường chẳng mấy ai đi thì phải chấp nhận taking risk, còn thông thường thì cứ theo kinh nghiệm tập thể, cuối cùng rồi cũng ổn.

Lên mức ổn định, có một khái niệm gọi là độ bán phân rã tri thức (half-life of knowledge), tức thời gian để một nửa tri thức trở thành lỗi thời hoặc vô giá trị. Với ngành cntt thì thời gian này rất ngắn, ước tính vào năm 1986 là 2.5 năm thì giờ con số đó phải nhỏ hơn nhiều. Tức là phải đối diện với khả năng bị thay thế. Vậy là phải học cả đời, đôi khi phải hi sinh social life :frowning:

7 Likes

Với những câu hỏi như này thì có các keyword có thể tìm kiếm như

• AMA - ask me anything, là nơi những người trong nghề/có nghiệp vụ sẽ trả lời hết .
  • thing i wish i knew when… là thứ tôi ước mà mình biết trước khi bắt tay làm gì đó
4 Likes

Khó khăn nhất là chọn cái gì (ngôn ngữ/ framework) nào để học.
Muốn vượt qua thì kệ mẹ nó thích gì cứ học thôi =))

4 Likes

Phải học Hoá, vì chương trình CNTT có môn Hoá.

5 Likes

Chắc là dễ bị nản tại lập trình thì kiến thức nó rộng mênh mông mình tự học nên hơi ngộp

4 Likes

e cũng thấy vậy nè chị. Từ khi học ngành này e phải hi sinh social network, thời gian coi youtube ,xài đt nữa

2 Likes

:slight_smile: đổi lại nhiều nhiều thứ bạn ạ.Rồi sau này mới thấy đấy không gọi là “Hi sinh”

1 Like

khó khăn là ế cả đời

Người yêu giận là khổ nhất :rofl::rofl::rofl:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?