Kế hoạch Mỗi ngày một trang sách lập trình bằng tiếng anh!

##Lý do của mình là gì?

• Tại sao lại là đọc sách:) – Tầm quan trọng của việc đọc sách với mình đơn giản lắm là giúp bổ sung thêm lượng kiến thức, kĩ năng còn thiếu. Học thêm được những thứ mới khó hơn và việc theo dõi được kinh nghiệm của người viết – Hầu hết những cuốn sách hay ho đều là những kinh nghiệm xương máu của tác giả. Thật là thiếu sót nếu như bạn không chịu đọc sách !
  • Tại sao lại là tiếng anh – Chắc không cần phải nói thêm về tầm quan trọng của tiếng anh trong cuộc sống hiện đại nói chung và ngành công nghệ thông tin nói riêng nữa rồi!
    Với việc bạn thành thạo tiếng anh thì sẽ có cơ hội tiếp xúc với nhiều lượng kiến thức hay ho, thú vị và rất là mới mẻ nữa

==> Việc đọc một cuốn sách lập trình lập trình hay bằng tiếng anh sẽ giúp mình rèn luyện cải thiện được kỹ năng đọc viết tiếng anh(tiếng anh của mình chỉ ở mức trung bình khá) vừa có được kiến thức hữu ích về lập trình(Chắc chắn sẽ giúp ích cho công việc sau này).

Mình đã tự lên một kế hoạch để thực việc đọc này cùng xem và góp ý giúp nhé :wink:

##Nội dung và kế hoạch

• Lựa chọn một cuốn sách về lập trình bằng tiếng anh để đọc. Mình đã chọn cuốn Clean Code của Robert C. Martin để bắt đầu ( Vì mình cũng có một chút chút kiến thức về lập trình rồi !)
    clean_code

Cũng rất hay ở chỗ là những cuốn sách về lập trình được viết một cách dễ hiểu nên sẽ ít gây khó khăn cho việc đọc !

• Mỗi ngày sẽ đọc một trang sách với thời gian đầu. Sau khi đã quen dần với việc đọc thì sẽ nâng mức độ lên.

Mình đồng ý là nếu đọc như vậy sẽ rất chậm chạm, bao giờ mới hết một cuốn đây? – Nhưng mình chấp nhận với việc đó thà rằng chậm nhưng còn hơn là việc mình chẳng bao giờ dám đọc nó !

##Mình sẽ đọc như thế nào khi vốn tiếng anh chỉ ở mức trung bình khá ?

Mình không lựa chọn đọc bằng ebook vì mình dễ bị mỏi mắt và nguyên nhân chính là mất tập chung vào internet, facebook hay youtube v.v…

Mình chọn cách giải quyết như sau!

Trước tiên, mình tải một phần mềm từ điển tiếng anh TFlat Dictionary trên Andoid , IOS.

####Bước 1: Trong lúc đọc gặp một từ mới mà mình không biết nghĩa thì mình sẽ tra cứu bằng điện thoại.
####Bước 2: Sau khi đã biết ý nghĩa của từ đó, mình sẽ ghi trực tiếp lên trang sách và kiểm tra lại xem nghĩa đó đã hợp với ngữ cảnh chưa?
####Bước 3: Mình sẽ lặp lại Bước 1 cho tới khi hết trang sách hoặc hết một phần nội dung không dài quá một trang chữ.
####Bước 4: Sau khi đọc xong một lượt cùng với việc dịch từ. Lúc này mình sẽ ngồi đọc lại một lượt nữa nội dung của trang sách đó. Mình sẽ tóm lược lại nội dung chính và chia sẻ lên blog !
###Những khó khăn mình sẽ gặp phải !

• Việc nhìn một trang sách toàn chữ có thể sẽ gây choáng ngán – Vì vậy cần phải kiên trì và duy trì việc đọc tạo dựng thói quen:)

Khi bạn làm việc gì đó quá 21 lần thì sẽ trở thành thói quen !

• Có thể gặp nhiều từ chuyên ngành mà phải đau đầu mới có thể hiểu !
  • Chắc sẽ còn nhiều vấn đề phát sinh nữa

Phải bắt tay vào làm thì mới thấy được,
Nói thì bao giờ cũng dễ dàng hơn là làm,

Cảm ơn mọi người đã đọc và nếu đã đọc tới đây thì cho mình xin feedback nhé !
Bài viết gốc tại https://toidammeit.wordpress.com/2016/06/25/moi-ngay-mot-trang-sach-lap-trinh-bang-tieng-anh/

7 Likes

Gặp từ không biết thì đoán nghĩa rồi bỏ qua thôi bạn ;). Cứ gặp từ mới mà tra nghĩa thì mất thời gian lắm :wink:

2 Likes

một trang hơi ít bạn à

Trước em cũng đọc như thế luôn :joy:
Nhưng sợ bỏ lỡ cái gì hay lên mới quyết định ngồi tra

:slight_smile: Tùy mỗi người mà …

Mình cứ dịch xong quên xong dịch xong quên xong đến lúc dịch nhiều quá rồi nhớ :joy: không ghi chú gì hết á :joy:

5 Likes

:joy: Ez reading book

1 Like

Trong FoxitReader có note lại này :slight_smile:, khá bổ ích:

4 Likes

Kế hoạch sẽ sớm thất bại thôi.

1 Like

Bạn y hệt mình :joy: cũng cứ dịch xong quên xong lại dịch, cuối cùng nhớ lúc nào không hay =))

3 Likes

Trên thằng FireFox cài thêm cái 1TuDien nữa là đọc đến từ nào không biết tra ngay luôn :smiley:

3 Likes

haha, Xem bao nhiêu ngày nó thất bại mới được :smiley:

các bác chỉ mong ng khác thất bại :))

1 Like

:joy: Thất bại là mẹ thành công,
Tốt cho em mà bác

1 Like

Chúc bạn thành công nhé ! Hãy cố gắng thực hiện nó để làm động lực cho anh em khác !
LÂP TRÌNH & TIẾNG ANH

đọc sách lập trình mà không thực hành ngay thì sao có hiệu quả bạn? Nếu thực hành ngay trên máy tính thì sao không đọc ebook trên máy tính luôn

Ngày đầu tiên 1 trang , ngày thứ 2 3 trang, ngày thứ 3 5 trang…ngày thứ 7 20 trang… sau 1 tháng 50 trang/ngày.
Chúc bác thành công =))

1 Like

đọc trên web thì nên dùng extension grammarly nhé :slight_smile:

2 Likes

Cảm ơn bác (Y)
Em sẽ cố gắng :smiley:

Vì nội dung mình không nói về phần đó !
Và thực hành thì mỗi người có 1 cách khác nhau !
Mình chỉ đề cập tới cách tiếp cận vấn đề :smiley:

Việc thực hành ngay hay không là do bản thân thôi mà bạn :smiley:
Việc sách giấy và ebook thì lý do mình cũng đã trình bày ở trên

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?