Kali-Cấu hình như thế này thì nên cài bản nào?

HELLO DAYNHAUHOC

Mình muốn càithử kali nhưng vào homepage-download thì thấy có nhiều loại quá chả biết chọn thằng nào. Giữa các phiên bản có khác biệt nhiều không?

Theo mình tìm biết thì xfce là bản nhẹ, bản lxde còn nhẹ hơn phù hợp cho phần cứng thập Nhưng bộ cài lại lớn hơn bản light ~1gb vậy bản light là gì ạ?

Cấu hình của mình như thế này:
E5500
Intel Graphics HD
Ram 4GB DDR3
HDD

Câu hỏi ngoài: Không phải là dev, coder, network admin…( nói chung mình là 1 người dùng máy tính cơ bản). Khi sử dụng linux(kali) có phải là thể hiện?

Hi Hieu Cao.
Bạn có thể chọn một bản linux khác. Với người mới thì mình khuyên bạn nên bắt đầu với họ Ubuntu. Máy yếu thì có thể chọn lubuntu hoặc linux bạc hà.
http://lubuntu.net/ Chọn bản 32.

Còn về kalinux thì bạn thấy nhiều người cài cũng như một thời gian gần đây được bàn tản nhiều trên mạng. Tuy nhiên nếu bạn là một người mới thì không nên hay người có kinh nghiệm thì cũng không dùng.
1 Có quá nhiều cái thừa cho một os dùng bình thường.
2 Các công cụ bảo mật nghe có vẻ khủng nhưng thực tế các dòng linux khác cũng cài được bình thường.
3 Cập nhật kiểu quay vòng thiếu ổn định. (ĐI ngược lại với chiết lí debian).

Nếu bạn cần một os tạm coi là ổn định và trong môi trường cần có các bản vá bảo mật mới nhất thì nên chọn kaliso.

1 Like

Cảm ơn bạn. Hiện mình mới cài ubuntu được 1 tuần thì thấy khá ổn nhưng có vẻ hơi chậm.

Ủa mà lubuntu thì mình chỉ nên cài bản 32 bit thôi hả? Còn linux bạc hà có phải là linux mint không bạn?

Hi Hieu Cao.
Bản 32 tốn ít ram hơn nếu bạn chạy dan nhiệm nhiều,
Ubuntu chậm thường là du cái wm unity nó khá nặng. Bạn có thể thử cài LXDE để thử nghiệm mà không cần phải cài lại os.

Bạn cũng có thể tự tạo một dektop cho mình nếu thấy LXDE chưa đủ nhanh, mình có thể hướng dẫn bạn.

Cảm ơn bạn.

Để mình thử cài lxde xem sao. Nếu được mình cũng muốn học hỏi cách tạo 1 desktop như bạn nói, nếu bạn bận thì cho mình link tham khảo cũng được ạ.

Hi Hieu Cao.
Cũng không khó lắm. Bạn chỉ cần chọn các phần mềm mình thích thấy phù hợp rồi cài vào là OK.
1 Đầu tiên là WM tìm theo từ khóa “window manager linxu list” và chọn một cái nào đó phù hợp mình đề nghị là Openbox.

2 Thanh trạng thái từ khóa “tint2”.

3 Bảng thông tin cho hệ thống từ khóa “conky”.

4 Thanh dock nếu bạn thích có thể chon
http://glx-dock.org/

5 Thêm một số cái nữa như gmrun hoặc một vài công cụ theme nữa. Có một cái công cụ mới tìn app giống trên mac khá tiện bạn có thể tìm thêm.

1 Like

Hic. Nãy tính cài lại os nên mình dùng nghịch nghịch sao có lẽ die ubuntu rồi.
Để mình cài lubuntu xài vậy mà lubuntu có thể cài lxde hoặc có cần làm 1 custom desktop để tối ưu hóa không bạn?

Hi Hieu Cao.
Lubuntu mặc định là LXDE rồi.
Và LXDE mặc định là Openbox.
Bạn chỉ cần login ra và chọn dektop openbõ tại màn hình đăng nhập là OK. Sau đó thích build gì thig build.

1 Like

À mình hiểu rồi.
:love_letter: :smiley:

Mình đã cài lubuntu(Giao diện nhìn như kiểu classic bên win í)Đẹp-Nhanh-Mượt nhưng có vẻ như thua unity ở khoản dash, mỗi lần tìm ứng dụng hơi lâu tại vì nó chia theo muc.
Còn 1 vấn đề nữa là mình cài fcitx-unikey (đã bật) nhưng vẫn không tài nào gõ được tiếng việt :frowning:

Hi Hieu Cao.
1 Bạn có thể cấu hình phím tắt để mở nhanh các ứng dụng hay dùng.
2 Dùng gmrun để gọi nhanh phần mềm mình muốn dùng (gmrun).
3 Neo các ap cần thiết vào dưới thanh bar như window.
4 Dùng Ulaucher nặng hơn nhưng có vẻ tiện và giống mac
www.omgubuntu.co.uk/2017/02/ulauncher-lightweight-app-launcher-linuxac

Thường thì bạn không có nhiều chương trình dùng thường xuyên lắm. Có thể gõ lệnh mở nó lên hoặc dùn GmRun là OK.

Các lauchẻ cũ.

1 Like

Bây giờ mình mới biết linux có run như bên win í mà run này xịn hơn search được cả app. Mình không có í định đổi launcher luôn rồi.
Nhưng còn 1 vài thắc mắc: lúc login vào os thì giao diện lockscreen có cho đổi lần lượt là: lubuntu - lubuntu netbook - openbox
Mình cũng vào thử openbox như bạn nói mà sao nó ra 1 giao diện trắng tinh không có bất kì icon nào cả.
Vậy tác dụng của openbox là gì? mình có tìm hiểu thì biết là nó là quản lí cửa sổ gì ấy và lubun cũng đượ xây dựng trên nền openbox.

Còn 1 vấn đề nữa là độ phân giải của lu chỉ max 1024 nhưng màn mình tới 1280
Vấn đề này bên ubuntu mình đã khắc phục được bằng cách
Terminal: cvt
…modeline 1280 1024 60.00
Xrandr --newmode vga-1 1280x1024 60.00
Xrandr --addmode vga-1 1280x1024 60.00

Làm xong mình vào config monitor thì đã có 1280 nhưng khi rs lại thì nó lại về 1024 và config monitor cũng mất 1280 không.
Mình coa chạy thử lệnh gì ấy để mở file xrandr autostart:
Lefpeak (trình soạn thảo) ~/.config/…/…autostart thì xem trong văn bản đó mình thấy nó cũng ghi output vga-1 1280 1024 60
(Do đang xài dt nên mình nhớ gì ghi đó)

Hi Hieu Cao.
Bạn chuột phải vào nó ra một cái menu vậy là đủ cho một desktop.
Cái openbox còn cấu hình tùy biến nhiều bạn có thể tìm thêm trên mạng.

1 Like

HI Hieu Cao
Thường thì các bản linux nhận độ phân giải tự động nên bạn gg kỹ xem rõ nguyên nhân tại sao.
Còn về chạy lênh khi khởi động thì có nhiều mức.
1 Lúc login.
2 Lúc khởi động lên.

Nếu lệnh đúng nhưng lúc đang nhập vào không làm việc thì bạn kiểm tra phần chạy lệnh tự động xem nó đã chạy chưa.

Tặng bạn thêm cái này.

Đây là bài hướng dẫn đổi theme và icon bạn có thể tham khảo

https://www.gnome-look.org/browse/ord/latest/

1 Like

À bạn ơi cho mình hỏi. Tại sao mình admin mà không thể truy cập được vào root hay save file đè lên 1 file trong etc? (Làm sao để cấp quyền?).
Mình dùng comman line để copy file hay xóa file, truy cập 1 folder với sudo hoặc root thì được mà file manager mình không biết làm sao để cấp quyền cho nó cả

Hi Hieu Cao.
Vì trình quản lý file của bạn chạy dưới quyền quản trị chứ không phải quyền root.

Vậy làm sao để mình có thể set quyền root cho file manager? Trường hợp mình sữa 1 file .conf trong etc thì làm sao có thể save (overwrite - ctrl+S trong text editor) mà không cần commanline ạ? Cấp quyền cho leafpad hay file manager?

Hi Hieu Cao.
Quyền root không an toàn. Bạn không nên quá lạm dụng nó dẫn đến các lỗi khác.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?