K mean Machine Learning

Hiện tại em đang nghiên cứu thuật toán K Mean. Em có xem trên youtube thì thấy có 2 dạng bài rõ rệt

1. Một là: Mảng 1 chiều các dữ liệu. Em Vd như chiều cao [1,2,3,4,5,6,7,8 …] (Hay còn gọi là có 1 tính trạng)
  2. Hai là: Mảng object có 2 thuộc tính Em giả dụ như là Height & Weight (Hay còn gọi là có 2 tính trạng)

Em muốn hỏi là:
K-Mean có giải quyết được từ 2 tính trạng trở lên hay không? Nếu có thì cho em tài liệu hoặc là gõ gg như thế nào cho nó hợp lý vì em tìm không thấy.

Em cảm ơn mọi người trước.

Hình như bạn học chưa kỹ rồi. :v :V
Cái mà bạn đang nói kia là features của data point. :v

Có bao nhiêu features không quan trọng, mà quan trọng là bạn có thể xây dựng được hàm mất mát và tối ưu được nó hay không th.

Vd trong bài về K means của anh Tiệp có 2 features và dùng norm 2 cho hàm mất mát.

2 Likes

E có coi thử post đó và thực sự bị ngộp. Nên em quyết định coi youtube để xem cách giải và trình bài. Anh có thể hướng dẫn cho hay cho em bài về 3 features được không anh.

Vậy thì mình khuyên bạn học lại các kiến thức cơ bản trước khi tiếp tục học tiếp phần này. :kissing:

Nắm vững kiến thức cơ bản rồi thì mình tin là bạn có thể tự làm được th. (có thể lấy Iris Dataset trong thư viện Scikit learn)

multiple features with k means

2 Likes

Tìm hiểu không gian metric (metric space) và hàm metric (metric function) nhé.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?