JSon trong Android – Phần 4: Xử lý lấy JSon bằng Java

Phần cuối, hơi dài nhưng không khó :wink:
Trong phần này hoàn toàn là code java và quan trọng nhất là code để lấy và gửi json lên server. :wink:

3 Likes

cảm ơn bác. bookmark xem dần :smiley:
à blog bác phần code để trong thẻ code cho dễ nhìn đi bác. để vậy khó đọc quá

1 Like

Mình cho nó trong thẻ rồi, thỉnh thoảng nó ko hiện có thể do mạng chậm nên nó không load. Mình ưu tiên tốc độ hơn mà. :smile:

Var ông viết lặp code phần Preference nhiều quá, nên tinh chỉnh lại.
Về Http Client thì đồng ý là mình viết tutorial nhưng cũng nên tích hợp thư viện xịn vào luôn cho nó tốt.

3 Likes

Thích bình luận này =))
Phần Preference đúng là lặp, mình sẽ chỉnh lại.
Phần Http Client thì mình toàn dùng thư viện đó, bạn có cái nào khác ngon hơn chỉ giúp mình đi.

À đây, có hàng ngay :grin:

Mình góp ý một số cái mà nếu như làm một sản phẩm thực sự ta nên quan tâm tới:

• Về convert Json (XML) sang Java object và ngược lại, nếu đối tượng mà nhiều thuộc tính thì convert bằng tay rất khó, bảo trì còn khó nữa, cứ thay đổi là lại phải chỉnh, mà hàng trăm object thì vấn đề hiệu năng cũng rất đáng bàn.
  • Về Http client (thực hiện gửi request và nhận response từ server): tất nhiên là ta có thể tách phần code về gửi request, nhận response, check statusCode ra riêng để dùng lại cho nó dễ, mình có thể tự làm phần này cũng được, nhưng lại lo vấn đề hiệu năng (như ý 1)

Do vậy thời mới bập bõm mình lên Google search ra ngay được 2 đứa là:

• Retrofit: hàng Square, support nhiều, dễ dùng, mình thấy gần như là perfect
  • Volley: hàng Google, lởm hơn tí, chảnh, không có document, không biết lượng người dùng thế nào.

Mình có cái ảnh so sánh hiệu năng (từ trang này):

Nên ta dùng Retrofit, hàng xịn dùng mãi không thấy chán, mà Square còn có nhiều cái library cho Android hay lắm.
Về tutorial Retrofit bạn đọc ở đây :smile_cat:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?