Java và PHP nên học cái nào?

chào các ACE.

như cái tiêu đề thì theo mọi người ngôn ngữ nào sẽ tốt hơn.
mình có lang thanh trên mạnh thì thấy mấy bác bảo cái nào cũng tốt. Nhưng tốt ở đây mình muốn nói là tốt về mức lương sau này và khả năng xin việc.

em suốt thân từ php đã 2 năm có 2 project lớn nhỏ rồi. nhưng nghe nhiều người bảo php đang chìm dần và điều đó cũng khá rõ ở các trang tuyển dụng về web thì rõ ràng công việc php ít hơn so với các ngôn ngữ khác như JAVA.
Tại đang học web nên e cũng muốn chuyển qua java web gắn bó luôn.

mọi người có ý kiến gì 2 ngôn ngữ này không ạ. em tham khảo với ạ.

Bạn có 2 năm kinh nghiệm với PHP mà còn phải hỏi có nên học PHP hay không thì cũng hơi lạ đó nha

5 Likes

Java ngoài web còn làm app android và desktop app

Muốn tốt về mức lương và khả năng xin việc thì phụ thuộc vào skills nhiều hơn là ngôn ngữ chứ nhỉ :smiley:

2 Likes

câu hỏi hồi đi học mình cũng stuck khá lâu

và sau này ko cần quan tâm nữa, học hết rồi tuy nhu cầu, làm dev thì cũng nên biết hết qua :smiley:

1 Like

this guy is so deep :v:

hiện tại mình là sv nên chưa có biết các nhà tuyển dụng cần gì ! vả lại nghe đồn nên hoang mang

I am worry for my future :frowning:

Nếu bạn giỏi thì không phải sợ, còn nghe đồn thì muôn vàn lắm, nếu tin PHP chết là thật thì nó chết lâu rồi chứ không còn đợi tin đồn đến bây giờ đâu

1 Like

Mặc dù Java syntax khá là cầu kì nhưng Java làm web chạy trên samsung platform thì khá nuột. PHP không hỗ trợ nhiều thư viện(hay framework) bằng JS nhưng PHP deploy nhanh và performance khá là tốt. Lưu ý các kết hợp như sau:

Java + JDBC + MSSQL
PHP + MySQL

Ngoài ra nếu mệt mỏi vì hai cái trên thì bạn có thể học python đi nha!

Thực sự chưa đi làm nhưng thân nhân ai cũng làm ngành này nên họ tư vấn mình rồi bạn ạ

mình thấy học cái gì cũng ok hết. Làm sao skill đúng cái nhà tuyển dụng cần là được. Chứ mình thấy việc cái nào cũng nham nhảm từ thực tập đến nhiều năm kinh nghiệm. Quan trọng bạn thấy hứng thú với ngôn ngữ nào thôi. Trước mình thích java lắm.Còn bầy giờ đang làm việc với PhP . :smile:

em suốt thân từ php đã 2 năm có 2 project lớn nhỏ rồi.

Bỏ qua cái lỗi chính tả thì đọc câu này nghe có vẻ bạn cũng có chút kỹ năng hay kinh nghiệm gì đó rồi. Nhưng…

nhưng nghe nhiều người bảo php đang chìm dần và điều đó cũng khá rõ ở các trang tuyển dụng về web thì rõ ràng công việc php ít hơn so với các ngôn ngữ khác như JAVA.

Đọc thêm đoạn trên thì thấy đúng kiểu chém thêm làm lộ ra bản thân trả hiểu cái gì cả. Nhưng dù gì chắc bạn cũng vẫn là sinh viên nên là điều bình thường =)). Có thể sửa sau.

Câu hỏi của bạn thì chắc cái bạn quan tâm là tiền lương chứ không phải bạn thích thú gì về ngôn ngữ, công nghệ cho lắm. Câu trả lời cho bạn là:
Học gì cũng được, lương xàm xàm như nhau, khả năng xin việc xàm xàm như nhau.
Thay vì mất công băn khoăn thì nên học tập luôn đi bạn. Tìm hiểu thông tin cho tương lai là tốt rồi nhưng cũng nên biết cái gì cần tìm hiểu cái gì không nữa nhé!

2 Likes

Đừng vì hot trend mà bỏ lỡ đam mê với ngôn ngữ bạn đã chọn
Học một thứ gì mới bằng sự tò mò và muốn hiểu biết, dù nó lâu và nhiều trắc trở nhưng học được nhiều thứ
Mình chuyên Java nhưng vẫn làm vài ba project C# và NodeJS nho nhỏ tìm hiểu. Giờ chuyển sang front-end (Angular) + web service (Spring, ASP.NET Web API)

2 Likes

Nếu học nhiều ngôn ngữ thì nên tập trung vào cái khác biệt nhất của nó.
Hiện tại mình học ngôn ngữ theo hướng giải quyết tốt 1 vấn đề, không phải là general-purpose language. Hay còn gọi là DSL - Domain Specific Language.

Ví dụ:
Elm: ngôn ngữ Front-end, tập trung Elm Architecture và các libs bên client side (DOM, Nagivation, Animator, Fetching)
Erlang: Real-time server, actor model và OTP Framework
Cipher: ngôn ngữ truy vấn tương tự như SQL. SQL thao tác trên RDBMS, Cipher thao tác trên Graph Database
R: thống kê, visualization
Rust: system-level language, có cách quản lý bộ nhớ ở compile time, không như runtime các ngôn ngữ khác.

2 Likes

cảm xúc mình y chang bạn phương dù mình mới làm php được nửa năm cũng chỉ mới được tiếp xúc tầm 10 project lớn nhỏ có hết.
Và theo mình thấy thì đã học php rồi thì đi theo php giờ này rẽ sang trang hơi mệt với lại lương lậu cũng như nhau không hơn nhau là bao đâu.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?