Java framework: struts 2 hay spring

mình đang đi sâu vào java web đang muốn tìm 1 framework để học vậy nên chọn struts 2 hay spring ưu tiên cái nào đang hot và mình muốn hỏi là struts 2 đang bị outdate thật không

Lý do bạn chọn Java frameworks là gì?

Câu hỏi này cũng giống như mình hỏi bạn mình nên mua Samsung hay iPhone. Dùng Android hay iOS. Dùng Windows hay Linux, …

Mỗi người có một lựa chọn riêng. Bạn cần phải biết mình muốn gì, mình cần gì và dựa vào đấy chọn một frameworks cho mình.

1 Like

Em chọn framework để đi làm việc anh ơi cái náo doanh nghiệp dùng nhiều thì em học thôi

1 Like

Spring: mạnh mẽ, bảo mật, hiệu năng :slight_smile:

1 Like

struts2 và spring là 2 framework hoàn toán khác nhau. struts2 là framwork về web MVC còn spring framwork về core xử lý có rất nhiều phần spring security, spring boot v.v. Có rất nhiều PJ kết hợp cả struts2 và spring.tại sao không phải là struts2 và spring mà lại là struts2 hoặc spring. trong khi 2 thằng đó không liên quan.
P/S: nếu struts2 và spring MVC thì có liên quan :slight_smile:

anh ơi, vậy nếu giữa Struts2 và SpringMVC thì nên chọn cái nào anh ?
Em cũng đang tập tành với java web

Theo ZeroTurnaround.com 40% cộng đồng công nghệ sử dụng Spring Framework và là Java Web Framework được sử dụng phổ biến nhất, tiếp theo là JSF 21% - Số liệu 2014.

Hiện nay Spring Framework vẫn là Java Web Framework được sử dụng phổ biến nhất (32%).

Nếu bạn bắt đầu học Java Web Framework nên học Struts 1 trước (nó đơn giản, nhẹ nhàng và dễ sử dụng), tiếp theo có thể học Struts 2 (được chuyển từ WebWork sang, nó nặng nề và lượm thượm).

Nếu để làm cho các công ty, bạn nên học framework Spring MVC, nó rất mạnh mẽ. Mới đầu học bạn sẽ tốn nhiều thời gian, càng sử dụng bạn càng tiết kiệm thời gian và công sức.

structs mà dễ học hơn spring à … mình thấy spring là 1 framework mà bất cứ ứng dụng nào cũng có thể phát triển dựa trên ý tưởng của nó , nếu học web thì bắt đầu với spring MVC là dễ nhất đó bạn , cái hay của spring là nó chia ứng dụng thành nhiều module mỗi module lại độc lập với nhau nên rất dễ thay đổi hoặc sửa chữa code , nó chỉ hơi rắc rồi lúc đầu thôi sau khi quen rồi thì cấu hình rất sướng , config bằng xml để tập trung cấu hình lại 1 chỗ hoặc dùng anotation để cấu hình kiểu cắt lớp …

các bác cho hỏi em biết asp.net mvc giờ chuẩn bị học qua java thì nên học cái nào ạ framework nào ạ em cảm ơn và dùng ide gì ạ

Đã sử dụng web framework ASP.NET MVC thì học framework Spring MVC luôn đi bạn. Với Spring Framework chọn Java Persistence API (JPA) kết hợp với Hibernate Object/Relational Mapping (ORM) làm lớp xử lý dữ liệu (ORM phổ biến nhất, chiếm 67,5 %) thông qua thư viện Spring Data JPA sẽ tiết kiệm thời gian và công sức làm việc với cơ sở dữ liệu.

dung netbean duoc ko bac mình biết java cỏe rồi cứ học thẳng lên luôn nhỉ . không biết hai cái nó có khác nhau nhiều ko nhỉ

Bạn nên sử dụng Netbeans, nó dễ sử dụng, config cũng dễ
Spring Framework được sử dụng rất rộng rãi nên cộng đồng hỗ trợ nhiều, tutorial / doc cũng phong phú. Có điều Spring có khá nhiều thành phần như MVC, Security, Boot,…
Hiện tại trong trường đang học Struts :smiley: Mà ông thầy mình chia nhóm cho chuyên đề, bốc trúng đề làm 2 web app thao tác với db sử dụng MVC2 và JavaServer Faces (JSF) mới ghê :laughing: Mình đành thầu JSF :laughing:

Bạn có thể dùng NetBeans hay Eclipse để lập trình Java, nếu mà sử dụng web framework Spring MVC thì xài Spring Tool Suite được tích hợp trên nền Eclipse.

mới học thì học cái gì nhỉ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?