Java có đang chết?

Tình hình là em đang học Java ( mảng back end) mà nghe mọi người cứ nói Java đang lỗi thời, nào là dead language, java đang chết, em lên mấy diễn đàn ở nước ngoài cũng thấy có người nói vậy… các dự án doanh nghiệp ở Việt Nam tuyển nhân viên (fresher,junior) đa phần là maintain, bảo trì thôi. Em nghe xong cũng thấy hơi hoang mang, mọi người có thể xác nhận giúp em được không ạ ???

1 Like

Chục năm trước ngta cũng nói vậy. Không riêng gì java mà nhiều ngôn ngữ khác. Kết quả là thằng bảo sắp chết vẫn sống nhăn, còn mấy thằng mới ra hứa hẹn sẽ thay thế thì vẫn ngấp ngoải. Giỏi thì vẫn có việc thôi

5 Likes

Theo mình thấy mấy leaderboard không nên học có ý nghĩa hơn mấy post về một ngôn ngữ đang chết, hầu hết là ý kiến cá nhân/vô cùng khách quan, nên mình không nghĩ vậy

Java còn sống hay đang chết? Vote nào các bác.

• Java còn sống
  • Java đang chết

0 voters

1 Like

Bạn xem ngay và luôn suvery của StackOverFlow 2019 vừa có nhé.

Link: https://insights.stackoverflow.com/survey/2019

7 Likes

Các công cụ framework ngưng hỗ trợ java rồi tính đến chuyện học cái khác cũng chưa muộn.
Học 1 ngôn ngữ khác khi đã có base java/c là đơn giản

1 Like

Java được xây dựng chủ yếu là cho các doanh nghiệp nên khi nào doanh nghiệp còn sống thì nó chưa chết được đâu. Ngoài ra, Java cũng là ngôn ngữ dùng để học OOP rất tốt. Tuy nhiên nếu học để làm web back-end hay một sản phẩm gì đó nhanh chóng thì mình không đánh giá cao.

Ngôn ngữ nào cũng chỉ là công cụ cả bạn. Trước hết bạn phải học ngôn ngữ C đã, đặc biệt phải hiểu được và sử dụng thành thạo con trỏ vì nó là tiền đề cho khái niệm đối tượng của các ngôn ngữ sau này. Nếu học được rồi thì mình nghĩ bạn không cần phải đặt câu hỏi này vì một khi học được C thì sẽ dễ dàng switch qua các ngôn ngữ khác

Tại sao lại không được đánh giá cao khi làm backend vậy anh. Em tính học mà anh nói nên thấy hơi hoang mang

Ý là không đánh giá cao khi làm sản phẩm nhanh (thường là nhỏ) nên nó mới sống khoẻ trong doanh nghiệp.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?