Internship: Câu hỏi mang về nhà

Các bạn ở đây có ai được công ty gửi câu hỏi cho làm trước khi đc phỏng vấn chưa?

Mình vừa đc gửi 1 email kêu viết 1 cái Virtual Machine trong 2 tiếng. Mình chưa mở câu hỏi ra, đây chỉ là cái miêu tả ngắn trong cái email thôi. Cái này có quá sức với 1 sinh viên không? Chỉ có công ty mới biết họ muốn gì khi ra câu hỏi này nhưng theo ý kiến của mình thì có 2 mục đích. Một là để loại bớt mấy anh trẻ trâu từ vòng gửi xe. Hai là thay vì quan tâm đến ứng viên có làm đc chính xác/hoàn thiện không thì họ muốn xem trình độ ở mức nào. Ví dụ: làm đc trên 60-70% -> pass -> đc vô vòng tiếp theo. Các bạn nghĩ sao?

Mình mong các bạn có thể chia sẻ thêm về mấy câu hỏi “lạ” khi đi xin việc như vầy bên dưới.

PS: mình nghĩ công ty này nghiêm túc, không phải dạng không biết gì rồi kêu HR lên mạng kiếm câu hỏi thật khó. Founders exit startup trước với 1 tỷ USD. Đây là cái thứ 2, gọi đc 40 triệu rồi nên mình nghĩ họ biết mình đang hỏi và muốn tìm cái gì.

4 Likes

Mặc dù đã quá 2h, nhưng mình cũng chia sẻ với bạn vài ý kiến:

• Theo mình thì nên trao đổi trước và ngay lập tức với bên ra đề để có thêm thông tin. Trường hợp mà bạn không thể có thêm thông tin thì cứ mạnh dạn làm theo ý mình, và tự đặt ra các giới hạn của project này.
  • Có một số công ty ra thể loại đề này. Mục đích là kiểm tra khả năng toàn diện của bạn.
    Thời gian làm bài có thể từ 1 tiếng tới 1 tuần. Tùy quan điểm của mỗi công ty.
    Điều khó ở đây là đôi khi bạn không biết là mình nên làm theo hướng nào.

Do đề này cũng thú vị, nên mình đã google với từ khóa: build a virtual machine from scratch. Và đọc sơ qua 2 links:

Ngẫm nghĩ 2p thì mình quyết định “sẽ” làm như sau:

• Tạo một machine giống như link thứ 2, và mục tiêu ở đây là hiển thị Register và Instruction Set của một máy đơn giản chỉ có 2 phép toán cộng trừ.
  • Đọc hiểu kỹ link 2 (10p)
  • Viết một document/ hoặc powerpoint trình bày ý tưởng (30p). Và có đặt reference tới link 2.
  • Viết code (60p)
  • Hoàn thiện, review (thời gian còn lại)
  • Nếu dư thời gian thì viết thêm vào document các cải tiến nếu có nhiều thời gian hơn, ví dụ như tạo giao diện đơn giản như link1:
    image
5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?